từ kết quả con lai xác định kiểu gen, kiểu hình bố mẹ đem lai

M

minhtam21197

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở một loài thực vật, mỗi tính trạng do một gen quy định, xét 2 tính trạng có gen nằm trên 2 cặp NST thường khác nhau.
P(tc) :cây hoa kép, đỏ x cây hoa đơn, trắng -> F1: 100% hoa kép, hồng
Cho em hỏi vì sao không thể suy ra là trắng trội không hoàn toàn so với đỏ mà chi được là đỏ trội không hoàn toàn so với trắng ?

N

nguyenvancuong1225@gmail.com

Vì màu hoa ở F1 không biểu hiện rõ tính trạng nào ở bố hoặc mẹ mà biểu hiện tính trang trung gian là màu hồng. Vì thế màu đỏ không trội hẳn so với màu trắng. Đây được gọi là trội lặn không hoàn toàn.
:)>-:)>-:)>-:)>-

K

kt1996

Đối với bài này không có đủ căn cứ để nói màu nào trội hơn được, không phải đỏ luôn trội hơn trắng mà các bạn lại cho rằng đỏ trội không hoàn toàn so với trắng.
Mình thấy bạn nguyenvancuong1225@gmail.com trả lời không ăn nhập với câu hỏi cho lắm.

M

minhtam21197

mình thấy các thầy cô đều giải là đỏ trội không hoàn toàn so với trắng chứ chưa thấy ai giải ngược lại cả.

C

connhikhuc

theo mình nghĩ chỉ nói đỏ trội với trắng mà không nói ngược lại vì màu trắng chỉ có một mà trong khi đó màu đỏ có rất nhiều tuỳ vào số lượng gen trội mà lại có nột màu đỏ khác nhau như đỏ thẫm, tươi, hồng ..........

:D

L

lan.phananhlan@yahoo.com.vn

mình nghĩ là điều pạn ns là đúng vì mình cũng từng thắc mắc như pạn và thầy của mình nói là trên thực tế thì hoa màu đỏ chiếm phần đông nên hoa đỏ ko trội hoàn toàn vs hoa trắng là chính xác:)>-:)%%-

T

tuonghuy333_2010

Ở đây các bạn đang tranh cãi thì mình chỉ nói là việc qui định này là mặc định cho phép lai vì từ đỏ xuống hồng gần hơn là trắng lên hồng và nếu có thắc mắc gì thêm hay không thõa đáng thì chắc phải đi hỏi ông MenĐen rồi hjhjhj nha ♥

Top Bottom