Vật lí 9 Truyền tải điện năng

nguyenbinhducdat

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười 2021
70
68
46
16
Kiên Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đây là đề bài
Ảnh chụp Màn hình 2022-05-30 lúc 9.41.30 SA.png
đây là đáp án
Ảnh chụp Màn hình 2022-05-30 lúc 9.41.53 SA.png
Em thắc mắc là vì sao ở câu b mình có thể tính được điện trở của các thiết bị,thế nhưng vì sao câu c mình áp cái điện trở đó vào làm thì sai ạ,không lẽ điện trở thay đổi theo điện áp?rồi em cũng thắc mắc là vì sao mà công suất ở chổ tiêu thụ lại không đổi,công suất phụ thuộc vào điện áp với điện trở,nếu điện trở không đổi mà điện áp đổi thì công suất cũng phải đổi chứ ạ,nếu công suất khi đã biến đổi điện áp thì bằng công suất định mức,thì công suất trước khi biến đổi điện áp phải khác chứ.mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em,em cảm ơn!

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
công suất ở chổ tiêu thụ lại không đổi,công suất phụ thuộc vào điện áp với điện trở,nếu điện trở không đổi mà điện áp đổi thì công suất cũng phải đổi chứ ạ,
nguyenbinhducdatPhần trước chỗ điện trở câu c khác câu b chị chưa thấy đề và lời giải có đề cập đến. Còn ở ý này thì trong đề họ cũng có nói rõ luôn, công suất tại nơi tiêu thụ là không đổi, và thực tế nếu đề không nói thì mình cũng phải tự biết, rằng trong đời sống, chỗ khu dân cư tiêu thụ với hiệu điện thế 220V, người dân không cần biết chỗ cung cấp điện có điện áp bao nhiêu/truyền đến bằng cách nào, chỗ người dân ở phải có mức tối đa là 220V (bảo vệ tính mạng và đồng bộ cả hệ thống điện Việt Nam). Vì thế nên nó luôn không đổi, ở đây cho điện áp đổi thì điện trở buộc phải đổi tùy theo cách chọn dựa trên sự phụ thuộc vào [imath]\rho[/imath], l hay S, và thường là chọn S hoặc l thôi nhé em

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Những kiến thức Toán mà dân ôn chuyên Lí nên biết

• Like
Reactions: nguyenbinhducdat

nguyenbinhducdat

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười 2021
70
68
46
16
Kiên Giang
Phần trước chỗ điện trở câu c khác câu b chị chưa thấy đề và lời giải có đề cập đến. Còn ở ý này thì trong đề họ cũng có nói rõ luôn, công suất tại nơi tiêu thụ là không đổi, và thực tế nếu đề không nói thì mình cũng phải tự biết, rằng trong đời sống, chỗ khu dân cư tiêu thụ với hiệu điện thế 220V, người dân không cần biết chỗ cung cấp điện có điện áp bao nhiêu/truyền đến bằng cách nào, chỗ người dân ở phải có mức tối đa là 220V (bảo vệ tính mạng và đồng bộ cả hệ thống điện Việt Nam). Vì thế nên nó luôn không đổi, ở đây cho điện áp đổi thì điện trở buộc phải đổi tùy theo cách chọn dựa trên sự phụ thuộc vào [imath]\rho[/imath], l hay S, và thường là chọn S hoặc l thôi nhé em

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Những kiến thức Toán mà dân ôn chuyên Lí nên biết
Tên để làm gìSau 1 ngày suy nghĩ thì em thấy lú ra,mn xem cách suy nghĩ của em nó sai chổ nào va ạ,đầu tiên từ ý a tính được tổng công suất tiêu thụ,rồi mình từ ý b biết được điện áp định mức,sau đó tính được điện trở của hệ các thiết bị,lúc này sang câu c em nghĩ là có 2 điện trở mắc nối tiếp,1 cái 4Ω vs 1 cái của các thiết bị là R,rồi sau đó lấy I.(4+R)=6000 rồi tính được I,rồi nhân vào thấy điện thế chổ thiết bị điện nó là bao nhiêu đó khác 220V thì máy biến thế sẽ chỉnh lại,rồi có I rồi tính hiệu suất được.không biết cách suy nghĩ của em sai chỗ nào ạ,hơn ngáo mong mn thông cảm

• Love
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Sau 1 ngày suy nghĩ thì em thấy lú ra,mn xem cách suy nghĩ của em nó sai chổ nào va ạ,đầu tiên từ ý a tính được tổng công suất tiêu thụ,rồi mình từ ý b biết được điện áp định mức,sau đó tính được điện trở của hệ các thiết bị,lúc này sang câu c em nghĩ là có 2 điện trở mắc nối tiếp,1 cái 4Ω vs 1 cái của các thiết bị là R,rồi sau đó lấy I.(4+R)=6000 rồi tính được I,rồi nhân vào thấy điện thế chổ thiết bị điện nó là bao nhiêu đó khác 220V thì máy biến thế sẽ chỉnh lại,rồi có I rồi tính hiệu suất được.không biết cách suy nghĩ của em sai chỗ nào ạ,hơn ngáo mong mn thông cảm
[imath]R[/imath] này ko liên quan gì đến quá trình truyền tải điện nhé, như hình vẽ em hiểu là sau khi nơi tiêu thụ nhận điện nó phát về từ khu để cung cấp cho thiết bị, quá trình đó là quá trình sau rồi ko liên quan gì

• Like
Reactions: nguyenbinhducdat

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
đây là đề bài
View attachment 210237
đây là đáp án
View attachment 210238
Em thắc mắc là vì sao ở câu b mình có thể tính được điện trở của các thiết bị,thế nhưng vì sao câu c mình áp cái điện trở đó vào làm thì sai ạ,không lẽ điện trở thay đổi theo điện áp?rồi em cũng thắc mắc là vì sao mà công suất ở chổ tiêu thụ lại không đổi,công suất phụ thuộc vào điện áp với điện trở,nếu điện trở không đổi mà điện áp đổi thì công suất cũng phải đổi chứ ạ,nếu công suất khi đã biến đổi điện áp thì bằng công suất định mức,thì công suất trước khi biến đổi điện áp phải khác chứ.mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em,em cảm ơn!
nguyenbinhducdatCông suất tiêu thụ không đổi là do số thiết bị tiêu thụ đã đã xác định, thay đổi được bình thường tùy nhu cầu tại nơi tiêu thụ
Bài này ko liên quan gì đến điện trở của từng thiết bị hết, mô hình truyền tải điện đơn giản nhất là:
Từ trạm phát điện truyền công suất [imath]P[/imath] qua đường dây tải điện (có hao phí do dây tải có điện trở) đến trạm tiêu thụ, tại đây qua máy biến áp để giảm áp phù hợp và truyền về hộ gia đình để sử dụng cho các thiết bị

Top Bottom