Sinh 12 Trên một cây to có nhiều loài chim sinh sống, có loài làm tổ trên cao, ...

Trần Thanh Trung 12A1

Học sinh
Thành viên
1 Tháng chín 2021
57
68
21
20
Tuyên Quang
THPT Xuân Huy
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trên một cây to có nhiều loài chim sinh sống, cố loài làm tổ trên cao, có loài làm tổ dưới thấp, có loài kiếm ăn ban đêm, có loài kiếm ăn ban ngày. Đó là ví dụ về:
A. Sự phân li ổ sinh thái trong cùng một nơi ở B. Sự phân hóa nơi ở của cùng một ổ sinh thái
C. Mối quan hệ hỗ trợ giữa các loài D. Mối quan hệ hợp tác giữa các loài

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Trên một cây to có nhiều loài chim sinh sống, cố loài làm tổ trên cao, có loài làm tổ dưới thấp, có loài kiếm ăn ban đêm, có loài kiếm ăn ban ngày. Đó là ví dụ về:
A. Sự phân li ổ sinh thái trong cùng một nơi ở B. Sự phân hóa nơi ở của cùng một ổ sinh thái
C. Mối quan hệ hỗ trợ giữa các loài D. Mối quan hệ hợp tác giữa các loài
Hi em, anh sẽ hỗ trợ em câu hỏi này nhé! ^^
Thì một ổ sinh thái sẽ có nhiều sinh vật cùng loài, hoặc khác loài cạnh tranh nhau về nơi ở, về thức ăn, về ánh sáng,...Buộc chung phải phân chia thời gian, phân chia địa điểm cùng một nơi ở đó. Mục đích ở đây là hạn chế sự cạnh tranh giữa các sinh vật.
=> Rõ thấy đáp án A là đúng nên mình chọn A nha em! (Ý B chưa đúng vì nó không phải phân hóa (nó không rõ ràng và bắt buộc), Ý C chưa đúng vì nó không có hỗ trợ nhau để có lợi về mặt gì cả chỉ là hạn chế thiệt hại thôi, Ý D sai và giải thích tương tự ý C.)
Không biết em có gì chưa hiểu không nhỉ? Nếu có thì mình tiếp tục thảo luận trong này nha ^^ Cảm ơn em và chúc em học tốt ^^

Top Bottom