Trắc nghiệm Sinh !!! Cứ vào và post nha ^_^

H

hunganhdo

quỳnh làm thế là được rồi
post 3 câu mà không ai làm , huống chi post nhiều.cứ như vậy thôi quỳnh ợ
em cứ post khoảng 2-3 câu cho các bạn cùng làm.đôi khi người ta thấy nhiều quá người ta lại ngại làm đấy

Q

quynhdihoc

Hehe!!! Hichic!!! Đã 3 ngày rùi !!! Hìnhnhư chiến lược này k phù hợp T_T. Không biết có cần đổi k nhỉ ??? Mấy bạn cho mình ý kiến đi, sao im phăng phắc thế T_T . Ít ra thì cũng phải bảo mìnhnên làm thế nào để tốt cho các bạn chứ. Chứ mình post rồi mình lại trả lời thì còn gì nữa .
Hôm nay là ngày post kết quả các câu trắc nghiệm. Như theo bạn vanhop là đúng. CÁc bạn có thể tham khảo ^^!. Hoan hô bạn H. hihi. Bạn là người tích cực nhất trong topic này ^^! Còn các câu tự luận thì mình sẽ để các bạn bàn luận tiếp, 3 ngày sau mình sẽ post kết quả ^^!

V

vanhophb

ngày mai có môn sinh , chắc là tiết thực hành cô bỏ nên có thể sẽ hoc phần quang hợp tối nay chắc về đọc trước ( bài dài wa) tiện thể xem xét luôn câu hỏi của Q , Q yên tâm mai mốt tốt ngày tớ post câu trả lời lên.

Z

zero_flyer

đây là câu trả lời phần trắc nghiệm của mình nẹ Còn tự luận lười làm lắm, sr vì biết đến topic này muộn quá:
1C
2C
3A
có gì cứ cho ý kiến nha, mấy câu này không khó, mấy câu ở trang 1 khó hơn phải hem

V

vanhophb

[FONT=.VnTime]1)C¸c lo¹i l¸ mµu hång vÉn cã kh¶ n¨ng quang hîp , nh­ung cu­¬ng ®é quang hîp kÐm h¬n so víi c¸c laäi l¸ xanh, chóng cã mµu hång kh«ng ph¶i v× kh«ng cã lôc l¹p mµ bÞ c¸c nguyªn tè hång cho¸n hÕt, la^n' a't vµ chóng ta kh«ng thÓ thÊy râ mµu xanh , nguyªn tè hång cã thÓ lµ carotenoit thø cÊp , hoÆc chóng cã nhiÒu vitamin A ( lie^n ke^t' nhiÒu trong caroten) hoÆc chóng kh«ng hÊp thô ¸nh s¸ng hång mµ ph¶n chiÕu ¸nh s¸ng ®ã nªn chóng ta míi thÊy nã hång, ta th­êng thÊy nh÷ng c©y cã mµu hång còng nhu*­ c©y cã l¸ mµu sÆc sì ë c¸c vïng l¹nh.[/FONT]
[FONT=.VnTime]2)cßn cÊu t¹o cña lôc l¹p phµu hîp víi chøc n¨ng quang hîp lµ :[/FONT]
[FONT=.VnTime]- h×nh d¹ng: cã nhiÒu h×nh d¹ng nh­ng ®a sè lµ bÇu dôc , do ®ã lôc l¹p dÔ dµng xoay bÒ mÆt cña m×nh theo h­uíng thu ®­îc nhiÒu ¸nh s¸ng nhÊt ( vu«ng gãc víi tia s¸ng) hoÆc khi c­uêng ®é ¸nh s¸ng wa m¹nh th× lôc l¹p cóng dÔ dnµg xaoy theo h­íng sao cho S tiÕp xóc lµ Ýt nh©t ( cã thÓ lµ song song víi tia s¸ng), vµ lôc l¹p trong l¸ cã sè l­u¬ng rÊt nhiÒu tËp trung ë m« dËu xÕp sÝt nhau nªn hÊp thu ®c nhiÒu ¸nh s¸ng ) [/FONT]
[FONT=.VnTime]-lôc l¹p gåm h¹t grana chøa nhiÒu thylacoit chøa hÖ s¾c tè , chÊt truyÒn ®iÖn tö vµ c¸c trung t©m quang hîp fôc vô cho fa s¸ng , vµ chÊt nÒn stroma vµ do cã chøa c¸ enzym oxi ho¸ nªn cã thÓ thùc hiÖn ®c ph¶n øng khö CO2 thµnh gluc«z¬ ( fa tèi)[/FONT]
[FONT=.VnTime]Vµ cßn n ®iÒu X Y Z T U W # v v vµ v v ….( ch¸n wa ch¼ng muèn viÕt) [/FONT]
[FONT=.VnTime]Víi 0 <= n < 1 [/FONT]
[FONT=.VnTime]Trªn ®ay lµ nh÷ng ý kiÕn X Y Z cña m×nh , mong ®c mäi ng&shy;êi tham luËn thªm.[/FONT]

[FONT=.VnTime]Thank cho m×nh ®i , tr¶ lêi nhiÒu bµi råi mµ ch¼ng ®c th¹nk g× c¶ ( buån ¬i lµ buån)[/FONT]

[FONT=.VnTime](sao word nµy ko Ên phÝm c¸ch ®c nhØ, cø chÌn thªm tõ vµo lµ nhu&shy; Ên xo¸ Êy, lµm m×nh muèn söa vµi chç mµ ch¼ng ®c)[/FONT]

Last edited by a moderator:
Q

quynhdihoc

ừhm ^^! Hợp trả lời đúng rồi đó. Mình nhất trí với câu trả lời 1 và 3 của Hợp ^^! Quá chuẩn ^^! Thế còn câu 2 thì sao???. Có bạn nào tiếp tục để hoàn thành nốt phần này không ^^!

Q

quynhdihoc

Tranh thủ thời gian post cho mấy bạn vài câu trắc nghiệm sinh ^^!. Rồi mấy ngày nữa mình lại lên post tiếp nha. Chứ cứ đợi xong thì không biết đến bao giờ. Còn phần tự luận mình vẫn mong dc hồi âm từ các bạn ^^!
Òy, tìm mấy câu trắc nghiệm khác với trong hocmai khó thật đấy >"<
Câu 1: Ở cây xanh , sự kiện nào có thể tiếp tục diễn ra trong cả 4 điều kiện: nắng, rải rác có mây, đầy mây, mưa?
A. Hấp thụ nước.
B. Thoát hơi nước.
C. Hô hấp.
D. Tăng cường quang hợp thực.
Câu 2: Khi được chiếu sáng, cây xanh giải phóng ra khí O2. CÁc phân tử Ò đó được bắt nguồn từ:
A. Sự khử CO2
B. Sự phân li nước.
C. Phân giải đường.
D. Quang hô hấp.
Câu 3: Khi không có ánh sáng, cây non mọc như thế nào?
A. Mọc bình thường và có màu váng úa.
B. Mọc vống lên và có màu xanh.
C. Mọc bình thường và có màu xanh.
D. Mọc vống lên và có màu vàng úa.
Câu 4: AAB có vai trò chủ yếu là:
A. ức chế sự sinh trưởng của cành .lóng; làm mất trạng thái ngủ của chồi, của hạt, làm khí khổng mở.
B. ức chế sự sinh trưởng của cành,lóng, gây trạng thái ngủ của chồi, của hạt, làm khí khổng đóng.
C. ức chế sinh trưởng của cành,lóng; làm mất trạng thái ngủ của chôìi, của hạt, làm khí khổng đóng.
D . ức chế sự sinh trưởng của cành.lóng; gây trạng thái ngủ của chồi, của hạt.làm khí khổng mở.

Last edited by a moderator:
Q

quynhdihoc

Mình đang post mấy câu ở chương I, có sao không ?
Có mấy câu hơi lạ vì mình k kiếm được câu nào khác T_T Mong các bạn thông cảm. Nhưng chủ yếu mục đích của mình là đưa ra những câu lạ mà, để các bạn biết thêm thôi, còn nếu muốn kiểm tra kiến thức hay củng cố kiến thức thì mấy bạn có thể vào quỹ câu hỏi của hocmai . Thân ái ^^! Quỳnh . Hehe. Ặc . ^^!

D

dunglien

câu trả lời của mình là
1:c
2:b
3:d
còn câu 4 thì chịu thôi, măc dù AAb dc nhắc ở bài đầu của sách 11 nhưng lại ko nói rõ công dụng nên mình cũng po tay:D

Q

quynhdihoc

Bây giờ mình sẽ post đáp án của câu 2:( cái này có thể giúp ích cho các bạn khi cô giáo hỏi đó ^^!)
Đặc điểm của lá thích nghi với chức năng quang hợp là :
- Lá thường có dạng bản và luôn hướng bề mặt lá vuông góc với tia sáng mặt trời để nhận dc nhiều ánh sáng nhất.
- Lá có 1 đến 2 lớp mô giậu chứa lục lạp nằm sát lớp biểu bì, đây là lớp mô chứa bào quan thực hiện chức năng quang hợp .
- Dưới lớp mô giậu là lớp mô khuyết có các khoảng gian bào lớn chứa các nguyên liệu cho quang hợp .
- Lá có hệ mạch dẫn dà đặc để đưa các sản phẩm quang hợp đến các cơ quan khác và đưa các nguyên liệu cho quang hợp như ion khoáng và nước
- Lá có số lượng khí khổng lớn làm nhiệm vụ trao đổi khí và hơi nước khi quang hợp, cụ thể đó là khí CO2 và O2

Q

quynhdihoc

Mình post tiếp trắc nghiệm nè
Câu 1:Ti thể và lục lạp đều:
A. Tổng hợp ATP
B. Lấy e- từ H2O
C. Khử NAD+ thành NADH
D. Giải phóng O2
Câu 2:Kết quả của quá trình hấp thụ ánh sáng của clorophyl là chuyển năng lượng ánh sáng sang dạng:
A. Hoá năng của clorophyl
B. Nhiệt năng của.............
C. Năng lượng e- của.........
D. Quang năng của.........
Câu 3:CÁc điện tử xuất hiện trong qt quang phân li nước dc chuyển đến:
A. Diệp lục a
B. Diệp lục b
C. Diệp lục a và b
D. Carotenoit
Câu 4: CÁc prôton sẽ khử NADP+ thành
A. H2
B. NADPH
C. H2 và NADPH
D. H2 và NADP
Câu 5:Vai trò điều tiết của nitơ đối với cây là:
A. Điều tiết các qt trao đổi chất trong cơ thể thông qua hoạt động xúc tác.
B. Cung cấp năng lượng
C. Điều tiết trạng thái ngậm nước của các phân tử protein trong tế bào chất.
D. cả a,b,c

Tự luận
Câu 1:Nếu 1 ống mạch gỗ bị tắc, dòng mạch gỗ trong ống đó có thể tiếp tục đi lên dc không? vì sao? nêu ví dụ?
Câu 2: Dạng nitơ trong cây tồn tại dưới những dạng nào?

Z

zero_flyer

1A
2C(câu này tui đánh bừa)
3C
4B
5B
bài tập gì mà khó quá tay, tui chẳng tự tin với bài làm của mình đâu. Có gì xin cứ chỉ giáo, hihi

V

vanhophb

câu 1 là câu trắc nghiệm trong sách 11 nếu là ATP thì dễ wa , , nhưng họ đánh dấu sao (*) chưa chắc đã như thế đâu

Z

zero_flyer

Khi hàm lượng nước trong mô giảm, cường độ hô hấp giảm mạnh nhất ở:
Chọn câu trả lời đúng nhất
A. Lá.
B. Hạt.
C. Quả.
D. Hoa.
Ai biết câu trả lời chính xác, cụ thể giải thích dùm luôn nha, thank nhìu

D

dunglien

theo mình là như thế này:
Cấu 1:C(vì ở ti thể thực hiẹn quá trình hô hấp là chính và ở trong cơ chế hô hấp thì có chu trình crep tạo ra NADH.Còn quang hợp ở lục lạp thì các bạn bit rùi)
Câu 2: chịu thui
Câu 3: B (vì khi diệp lục hấp thụ năng lượng của photon thì sẽ chuyển đến diệp lục B đầu tiên)
Câu 4:B câu này thì mình đoán thôi vì nito dùng để cung cấp năng lượng cho cây duói dạng NH4+ va NO3- , đồng thời nitơ còn là thành phần của các đại phân tử và............. nên mình nghĩ là quá trình điều tiết thì cũng chỉ để cung cấp năng lương va dự trữ 1 cách thích hợp hơin thôi
trắc nghiệm gì mà khó quá hà
TL: mạch gỗ bị tac thì vẫn đi lên nhưng sẽ gây ra hien tương ứ dọng . Vẫn đi lên bởi vì lực hút của lá và lục đẩy của rể
Câu 2: câu này mình nêu ở phần trắc nghiệm rồi đó

D

dunglien

còn 1 vấn đề nũa là hô hấp ở lục lạp thì không tạo ra ATP đâu vì đây là quá trình hô hấp sáng ở thục vật C3 mà ko những thế nó còn làm mất số lượng sản phẩm của quá trình quang hợp nữa . cacs bạn sẽ hiêu theo PTTQ sau
RiDP + as ----> APG + axit .....( quên tên mất rùi)(ãit này dc kí hiệu = C3). qua trình
này diễn ra ở lục lạp
bước vào xiloxom: C3 + O2 ---> C3(vì bị O2 đót cháy nên mất Atp và đông thời đôt 1 số C3)
bước tới ti thể: thì sẽ tạo ra CO2 và........... quên mất tiêu lun
Cả quá trình này chứng minh hô hấp ở lục lạp ko tạo ra ATP:)

Q

quynhdihoc

Tranh thủ thời gian post cho mấy bạn vài câu trắc nghiệm sinh ^^!. Rồi mấy ngày nữa mình lại lên post tiếp nha. Chứ cứ đợi xong thì không biết đến bao giờ. Còn phần tự luận mình vẫn mong dc hồi âm từ các bạn ^^!
Òy, tìm mấy câu trắc nghiệm khác với trong hocmai khó thật đấy >"<
Câu 1: Ở cây xanh , sự kiện nào có thể tiếp tục diễn ra trong cả 4 điều kiện: nắng, rải rác có mây, đầy mây, mưa?
A. Hấp thụ nước.
B. Thoát hơi nước.
C. Hô hấp.
D. Tăng cường quang hợp thực.
Câu 2: Khi được chiếu sáng, cây xanh giải phóng ra khí O2. CÁc phân tử Ò đó được bắt nguồn từ:
A. Sự khử CO2
B. Sự phân li nước.
C. Phân giải đường.
D. Quang hô hấp.
Câu 3: Khi không có ánh sáng, cây non mọc như thế nào?
A. Mọc bình thường và có màu váng úa.
B. Mọc vống lên và có màu xanh.
C. Mọc bình thường và có màu xanh.
D. Mọc vống lên và có màu vàng úa.
Câu 4: AAB có vai trò chủ yếu là:
A. ức chế sự sinh trưởng của cành .lóng; làm mất trạng thái ngủ của chồi, của hạt, làm khí khổng mở.
B. ức chế sự sinh trưởng của cành,lóng, gây trạng thái ngủ của chồi, của hạt, làm khí khổng đóng.
C. ức chế sinh trưởng của cành,lóng; làm mất trạng thái ngủ của chôìi, của hạt, làm khí khổng đóng.
D . ức chế sự sinh trưởng của cành.lóng; gây trạng thái ngủ của chồi, của hạt.làm khí khổng mở.

có thể câu thứ 4 đã không nằm trong chương trình của chương I, mình thật sự xin lỗi. ^^! Mong các bạn bỏ quá dùm.

Top Bottom