trả lời bạn kìa

D

daimui

NaHCO3 ------> Na+ + HCO3-

HCO3- -------> H+ + CO3(2-)
(dd có tính axit)
DO PT 2 xảy ra khó nên nhúng quỳ tím sẽ có màu hồng

R

rocky1208

Nhúng giấy quỳ tím vào dung dịch NaHCO3 thì! giải thích luôn bạn nhé! thank!

tình yêu là một loài gặm nhấm trái tim ta hết cuộc đời!
Quỳ chuyển sang màu xanh, còn đậm hay nhạt còn phụ thuộc vào thằng NaOH đặc hay loãng nữa bạn ạ. Nhiều người tưởng đây là muối acid nên sẽ cho môi trường acid. Nhưng thực tế khong phải như vậy. Nó đúng là muối Acid nhưng môi trường của nó lại là baz.
Nguyên nhân:
NaHCO3 -----phân ly----> Na+ + HCO3-
Na+ là ion bền ----> không việc gì
HCO3- là ion không bền ------> có việc gì ------> bị thủy phân theo pt
HCO3- + H2O -----> H2CO3 + OH- (H2CO3 biến thành H2O +CO2)
vậy môi trường là baz.
Tương tự muối Na2CO3 cũng vậy, cho môi trường baz theo hai nấc
(CO3)2- + H2O ------>HCO3- + OH-
HCO3- + H2O -----> H2CO3 + OH-

Còn muối NH4NO3 thì sao? Môi trường Acid nhé
NH4NO3 ---phân ly-----> NH4+ + NO3-
NO3- là ion bền ----> không việc gì
NH4+ là ion không bền ------> có việc gì ------> bị thủy phân theo pt
NH4+ + H2O -----> NH4OH + H+ (NH4OH phân ly thành NH3 và H2O)

Bây giờ là NaNO3 ? xin thưa ---> trung tính
vì Na+ và NO3- đều bền ----> không bị thủy phân

Thế NH4HCO3 thì sao? trung tính nốt
vì cả 2 thằng NH4+ và HCO3- đều ko bền nên bị thủy phân 1 thằng cho H+ một thằng cho OH- nên trung hòa lẫn nhau.

Bây giờ là quy tắc nhớ
Muối tạo bởi acid mạnh và baz yếu sẽ cho môi trường của acid
Muối tạo bởi acid yếu và baz mạnh sẽ cho môi trường của baz
Muối tạo bởi 2 acid và baz cùng mạnh hoặc cung yếu đều cho môi trường trung tính hết. Vậy muối acid chưa chắc đã cho môi trường acid đâu nhé NaHCO3 là một ví dụ.
Bây giờ mình hỏi cho quỳ vào ddBaCO3 quỳ chuyển màu gì?
:)>-
From Rocky

R

rocky1208

NaHCO3 ------> Na+ + HCO3-

HCO3- -------> H+ + CO3(2-)
(dd có tính axit)
DO PT 2 xảy ra khó nên nhúng quỳ tím sẽ có màu hồng
Ái chà, trong lúc post bài đã có người post trước rồi
Xem lại bài của mình vừa post nhé!
From Rocky

Last edited by a moderator:
R

rocky1208

:)|
BaCO3 ko tan =>quỳ vẫn tím

p/s: đề nghị Rocky xem lại thái độ (ko spam thêm)
Thứ nhất: xem lại thái độ? Mình có chỗ nào cư xử chưa đúng mực?
Thứ hai: Spam? Ý bạn nói mình không nên giải thích những trường hợp mà người yêu cầu không hỏi phải không? Bạn nghĩ là mình thừa thời gian để spam à? Nếu bạn xem tất cả những bài mình đã post thì gần như bài nào mình cũng giải thích chi tiết từ gốc đến ngọn. Có thể những điều đó các bạn đã biết rồi nhưng mình nghĩ cũng không thừa. Cái người hỏi cần không phải là cái đáp án A, B, C, hay D mà tại sao nó lại thế. Có một câu nói: Nếu ngày nào bạn cũng cho một ai đó con cá thì tốt hơn hết là dạy họ cách câu

From Rocky

V

vietthai

:)|
BaCO3 ko tan =>quỳ vẫn tím

Theo quan điểm và kiến thức của mình, xin mạo muội phát biểu thế này ha:D

BaCO3 tuy ko tan nhưng cho vào H2O nó vẫn phân li ( phân li rất ít ) , gọi là có phân li

ko những vậy BaCO3 là chất điện đi mạnh( hầu hết các muối đầu là chất điện li

mạnh + giải thik BaCO3 có phân li như trên). Vụ BaCO3 ko tan ko phải là khẳng định

tuyệt đối.

Nhúng quì tím sẽ đổi màu và là màu xanh như giải thik ở bài post phía trên :).

PS: Rất mong nhận được í kiến cũng như nhận xét của các bạn ( nếu có ):)

R

rocky1208

Hì hì. Câu này mình chỉ post vào cho vui thôi. Thực ra thì BaCO3 tan rất ít, tuy nhiên nói nó là chất điện ly mạnh cũng không sai. Vì tan được bao nhiêu nó phân ly hết. Nhưng để quỳ hóa xanh thì dung dịch phải "đặc" một chút. Hai phản ứng thủy phân sau
nó chỉ xảy ra một lượng nhỏ thôi chứ không phải có bao nhiêu (CO3)2-, HCO3- đều thủy phân hết ra OH- . Ngay cả muối tan như NaHCO3 cũng chỉ làm quỳ hơi xanh thôi -> BaCO3 không làm quỳ xanh được bạn ạ.
From Rocky

V

vietthai

Hì hì. Câu này mình chỉ post vào cho vui thôi. Thực ra thì BaCO3 tan rất ít, tuy nhiên nói nó là chất điện ly mạnh cũng không sai. Vì tan được bao nhiêu nó phân ly hết. Nhưng để quỳ hóa xanh thì dung dịch phải "đặc" một chút. Hai phản ứng thủy phân sau
nó chỉ xảy ra một lượng nhỏ thôi chứ không phải có bao nhiêu (CO3)2-, HCO3- đều thủy phân hết ra OH- . Ngay cả muối tan như NaHCO3 cũng chỉ làm quỳ hơi xanh thôi -> BaCO3 không làm quỳ xanh được bạn ạ.
From Rocky

Được rồi, đến tiết hoá em sẽ hỏi kĩ cô giáo em bài này. Xem ai đúng ai sai
o=>

R

rocky1208

Được rồi, đến tiết hoá em sẽ hỏi kĩ cô giáo em bài này. Xem ai đúng ai sai
o=>
Không nên hỏi chỉ vì để biết ai đúng ai sai mà vì tại sao nó đúng và tại sao nó sai :) Mục đích của giáo dục không phải để biến học sinh thành cái máy chỉ có hai trạng thái True và False đâu.
From Rocky

S

starofmonkey

Anh đúng là một hiền tài,...quan niệm về việc học rất tốt....
nhưng học cũng là hơn thua nhau....hơn thua để học mà tiến bộ chứ...
Vì vậy cần phải biết ai đúng ai sai.....mà theo em thì anh đúng...vì (CO3)2- và HCO3- thủy phân rất ít không đủ để làm quỳ tím hóa xanh.

R

rocky1208

nhưng học cũng là hơn thua nhau....hơn thua để học mà tiến bộ chứ...
Nói hay lắm ! cổ nhân Trung Hoa có câu
kẻ ác dùng thiện pháp, thiện pháp hóa tà. Chính nhân quân tử dùng tà pháp, tà hóa chính
Nghĩa là vì mục đích chính đáng, có thể dùng thủ đoạn. Ở đây không có thủ đoạn nào cả nhưng anh muốn nói rằng, thông thường người ta hay tỏ vẻ kỳ thị những trò ganh đua, tranh giành hơn thấp. Nhưng thực ra trong lòng họ cũng muốn ở vị thế hơn người lắm chứ, chẳng qua không ở được vị trí đó nên giả nhân giả nghĩa đó thôi. Rõ ràng vì mục đích để mình tiến bộ hơn, thì "ghen tỵ" và cố gắng phấn đấu để vượt người khác khác hẳn với "ghen tỵ" chỉ muốn người khác kém mình. Muốn mình hơn người khác hoàn toàn khác với muốn người khác kém mình đấy :). Ghen tỵ bản thân nó là tà pháp, nhưng vì sự tiến bộ mà tà hóa chính. Rocky không phải là người cổ súy cho đạo đức giả nên hoàn toàn không phản đối quan điểm này. Bản thân Rocky cũng từng ghen tỵ rất nhiều, có lúc tà hóa chính, nhưng cũng có luc tà vẫn là tà. Con người mà, phải thay đổi dần dần. Đọc kỹ lại dòng post nhé
Không nên hỏi chỉ vì để biết ai đúng ai sai mà vì tại sao nó đúng và tại sao nó sai
. Nếu "chỉ vì" thì tà vần là tà đấy.
From Rocky

N

nt2q

Khoan, cho mình hỏi lại một chút về câu hỏi mt của d d NaHCO3:
NaHCO3 phân li ra Na+ và HCO3- ---> mình đồng ý.!
nhưng HCo3- là ion lưỡng tính mà.
HCO3- +HOH -----> cO3 2- + H3O+
axit
HCO3- + HOH-----> CO2 + H2o + OH-
bazo

----->> Như vậy thì d d là mt gì còn phải phụ thuộc vào 2 kiểu phân li này, cụ thể hơn là phụ thuộc vào hằng số điện li Ka, Kb và tùy điêu kiện to, áp suất mà dẫn tới sự chiếm ưu thế hơn của 1 quá trình trong đó.

Mình không dám đưa ra kết luận về mt của d d .! Mong được góp ý thêm.!!

R

rocky1208

Khoan, cho mình hỏi lại một chút về câu hỏi mt của d d NaHCO3:
NaHCO3 phân li ra Na+ và HCO3- ---> mình đồng ý.!
nhưng HCo3- là ion lưỡng tính mà.
HCO3- +HOH -----> cO3 2- + H3O+
axit
HCO3- + HOH-----> CO2 + H2o + OH-
bazo

----->> Như vậy thì d d là mt gì còn phải phụ thuộc vào 2 kiểu phân li này, cụ thể hơn là phụ thuộc vào hằng số điện li Ka, Kb và tùy điêu kiện to, áp suất mà dẫn tới sự chiếm ưu thế hơn của 1 quá trình trong đó.

Mình không dám đưa ra kết luận về mt của d d .! Mong được góp ý thêm.!!
Vấn đề này có nhiều người phản biện ghê quá :))
  • Nếu có phản ứng này: HCO3- +HOH -----> cO3 2- + H3O+ thì buộc 1 trong 2 thằng phải biến mất ngay lập tức vì CO3 2- và H3O+ là 2 ion đối kháng nhau (phản ứng ngược lại CO3 2- + H+ ----> H2O + CO2 mới là phản ứng thuận). Vì vậy Muối HCO3- chỉ thể hiện tính acid khi tác dụng với những chất có tính bazo vì khi đó H+ bị trung hòa ngay.
  • Còn bình thường trong nước : HCO3- + HOH-----> CO2 + H2o + OH- CO2 rõ ràng có thể bị OH- hấp thụ nhưng nó sẽ bay ra khỏi dung dịch nên không thể tác dụng được. Có thể bạn sẽ hỏi tại sao nó không tác dụng với OH- trong quá trinh đi lên bề mặt thoáng? Mình nghĩ là vì nó quá loãng mà số phân tử phân ly đã rất ít nên khả năng chúng gặp nhau trên dường đi là ít xảy ra vì vậy dd HCO3- hay CỎ 2- đều cho môi trường bazo
Theo quan điểm của mình là như vậy
From Rocky​

N

nt2q

Vấn đề này có nhiều người phản biện ghê quá :))
  • Nếu có phản ứng này: HCO3- +HOH -----> cO3 2- + H3O+ thì buộc 1 trong 2 thằng phải biến mất ngay lập tức vì CO3 2- và H3O+ là 2 ion đối kháng nhau (phản ứng ngược lại CO3 2- + H+ ----> H2O + CO2 mới là phản ứng thuận). Vì vậy Muối HCO3- chỉ thể hiện tính acid khi tác dụng với những chất có tính bazo vì khi đó H+ bị trung hòa ngay.
  • Còn bình thường trong nước : HCO3- + HOH-----> CO2 + H2o + OH- CO2 rõ ràng có thể bị OH- hấp thụ nhưng nó sẽ bay ra khỏi dung dịch nên không thể tác dụng được. Có thể bạn sẽ hỏi tại sao nó không tác dụng với OH- trong quá trinh đi lên bề mặt thoáng? Mình nghĩ là vì nó quá loãng mà số phân tử phân ly đã rất ít nên khả năng chúng gặp nhau trên dường đi là ít xảy ra vì vậy dd HCO3- hay CỎ 2- đều cho môi trường bazo
Theo quan điểm của mình là như vậy
From Rocky​

Thảo luận thì phải có những ý kiến trái chiều thì mới hay chứ nhỉ? :D

Cảm ơn bạn đã cho ý kiến, mình hiểu rồi. ! :)

Tiện thể nói thêm xíu .: Mình mới lấy số Hóa học Ứng Dụng 17 , trong đó ( ở ngay trang 2, bạn nào có thì xem nha ) có đề cập sự thủy phân của muối trong môi trường nước.

Và họ có nói thế này:

Ion HCo3- vừa thể hiện tính axit, vừa thể hiện tính bazo:

HCo3- + H2O <---> OH- + H2CO3
HCO3- + H2O <----> CO3 2- + H30+

Tuy nhiên tính bazo chiếm ưu thế hơn nên mt trong d d là mt bazo :)
( giải thích cặn kẽ hơn thì các bạn tham khảo ý kiến của bạn rocky nhé, mình nghĩ giải thích vậy là hợp lý rồi :) )

R

rocky1208

Thảo luận thì phải có những ý kiến trái chiều thì mới hay chứ nhỉ?
Cái này thì rất đồng tình. Chỉ khi ta suy nghĩ tích cực và chủ động thì kiến thức mới nhớ lâu. Ví dụ xem xét điều người ta nói có đúng không, nếu cảm thấy chưa hiểu thì suy ngẫm, suy ngẫm không ra thì hỏi. Nếu thấy người ta nói sai thì phải dùng lập luận và lý lẽ thuyết phục để phản biện lại. Cái này học sinh phương tây gọi là Critical Thinking, họ được học từ những năm cấp II (junior School), thế nên khả năng lập luận, tư duy của họ rất tốt. Kiểu tiếp thu một chiều hiện nay như ở nước ta làm cho HSSV trở nên thụ động quá. Tranh luận cái gì cũng "thầy tớ bảo thế", mình không có ý bảo là các thầy không đúng mà ý mình là chúng ta có rất nhiều người thầy. Ví dụ Internet hay bác gúc- gồ cũng là thầy. Chúng ta phải biết nghe từ nhiều nguồn, đánh giá vấn đề trên nhiều phương diện. Không nên chụp mũ ngay, ví dụ mình nói
lười biếng cũng tốt
chắc chắn sẽ bị phản đối nhiều hơn đồng tình. Những người phản đối mà không suy nghĩ là những người chụp mũ. Thử hỏi xem tại sao có cái xe đạp? vì người ta lười đi bộ, nên phải tạo ra. Có xe đạp rồi nhưng bản tính con người vẫn lười nên mới có xe máy o tô. Gần như mọi máy móc và sáng tạo của con người đều sinh ra trong sự chăm chỉ kiên trì và bền bỉ. Nhưng ít ai nghĩ rằng nguyên nhân lại do tính lười biếng. Chúng ta là một thế hệ trẻ có nhiệt huyết và đủ năng lực nhận thức các vấn đề một cách nghiêm túc. Liệu chúng ta có dám làm một cuộc cách mang? Xã hội mấy năm trở lại đây cũng rộ lên phong trào nói không với kiểu học thụ động thầy đọc trò chép nhưng kết quả cũng chưa đâu vào đâu cả. Vì nó còn quá nặng tính hình thức. Lỗi không chỉ tại hệ thống giáo dục mà còn ở chúng ta nữa. Đó là một vài ý kiến của mình.
:)&gt;-
From Rocky

H

hanniball0412

Khoan đã các bạn cho mình hỏi một ý kiến về kiến thức cơ bản. Các gv của mình đang làm mình nhiễu kiến thức với những y kiến khác nhau như sau. Một người thì nói rằng hầu hết các muối đều điện ly mạnh kể cả muối ít tan với lý do là tuy muối ít tan nhưng những phần tan đều điện ly hết. Còn một người lại nói rằng muối ko tan là chất điện ly yếu. Mình đang rối quá nhưng mình nghiêng về ý kiến thứ 2 hơn

T

tvxq289

Hầu hết các muối đều là chất điện ly mạnh mà rất nhiều sách đã ghi thế mà

H

hanniball0412

ý kiến cúa gv thứ 2 của mình cũng lôi sách ra mà nói, thầy ấy còn đi hỏi gv củ ở trường chuyên cơ mà

Top Bottom