Hóa 11 TỔNG HỢP ĐỒNG PHOSPHITE ( CuHPO3 )

Huong Nguyen Ngoc

Học sinh mới
27 Tháng năm 2024
4
0
1
25
TP Hồ Chí Minh

ngia

Học sinh
Thành viên
5 Tháng bảy 2022
65
36
26
Hà Nội
Cho mình hỏi làm sao để tổng hợp được Đồng phosphite ( CuHPO3) nhỉ. Mình làm nhiều cách rồi mà vẫn chưa thể ra được. Thanks all
Huong Nguyen Ngoc
  1. Hòa tan đồng(II) clorua (CuCl2) vào nước để tạo ra dung dịch đồng.
  2. Tiếp theo, thêm asen oxiđ (As2O3 hoặc As2O5) vào dung dịch này. Phản ứng giữa đồng và asen tạo ra phốtphit đồng dạng kết tủa. Cu2++As3++2H2O→CuHPO3+2H++As(OH)3
tham khảo nhé

• Like
Reactions: Huong Nguyen Ngoc
View previous replies…

Huong Nguyen Ngoc

Học sinh mới
27 Tháng năm 2024
4
0
1
25
TP Hồ Chí Minh
  2. Tiếp theo, thêm asen oxiđ (As2O3 hoặc As2O5) vào dung dịch này. Phản ứng giữa đồng và asen tạo ra phốtphit đồng dạng kết tủa. Cu2++As3++2H2O→CuHPO3+2H++As(OH)3
tham khảo nhé
ngiaCho mình hỏi phản ứng này có cần xúc tác gì thêm không ạ. Cảm ơn Bạn nhiều ạ

Huong Nguyen Ngoc

Học sinh mới
27 Tháng năm 2024
4
0
1
25
TP Hồ Chí Minh
tham khảo nhé
ngiaCho mình hỏi thêm. Hiện tại mình có CuSO4.5H2O thì có thể thay thế cho CuCl2 không ạ.

anhcq2609zz

Học sinh mới
28 Tháng năm 2024
64
1
9
11
Hà Nội
Cho mình hỏi thêm. Hiện tại mình có CuSO4.5H2O thì có thể thay thế cho CuCl2 không ạ.
Huong Nguyen NgocKhông thể thay thế hoàn toàn CuSO4.5H2O cho CuCl2 trong mọi trường hợp.
Lý do:

• Tính chất hóa học:
    • CuSO4.5H2O (Vitriol Xanh): Là muối sunfat, có tính axit nhẹ, dễ tan trong nước, tạo dung dịch màu xanh lam. Tham gia nhiều phản ứng hóa học như phản ứng axit - bazơ, phản ứng trao đổi ion, phản ứng oxi hóa - khử.
    • CuCl2 (Clorua Đồng (II)): Là muối clorua, tan trong nước, tạo dung dịch màu xanh lục. Tham gia nhiều phản ứng hóa học như phản ứng axit - bazơ, phản ứng trao đổi ion, phản ứng phức tạp hóa.
  • Ứng dụng:
    • CuSO4.5H2O:
      • Dùng trong nông nghiệp làm phân bón lá, kích thích sinh trưởng cây trồng.
      • Dùng trong công nghiệp mạ điện, tẩy rửa kim loại, sản xuất thuốc trừ sâu.
      • Dùng trong y tế làm thuốc sát trùng, khử trùng.
    • CuCl2:
      • Dùng trong công nghiệp mạ điện, sản xuất thuốc trừ sâu, chất khử trùng.
      • Dùng trong thí nghiệm hóa học.
Tuy nhiên, trong một số trường hợp cụ thể, CuSO4.5H2O có thể được sử dụng thay thế cho CuCl2 với hiệu quả tương đương hoặc gần tương đương:
  • Phản ứng trao đổi ion: Do khả năng tạo kết tủa với các ion kim loại khác nhau, CuSO4.5H2O có thể được sử dụng để tách chiết một số kim loại ra khỏi dung dịch của chúng, tương tự như CuCl2.
  • Phản ứng oxi hóa - khử: Trong một số trường hợp, CuSO4.5H2O có thể đóng vai trò chất oxi hóa tương tự như CuCl2, ví dụ như trong phản ứng khử ion kim loại.
Lưu ý:
  • Khi thay thế CuSO4.5H2O cho CuCl2, cần lưu ý đến tính chất hóa học và ứng dụng cụ thể của từng chất để đảm bảo hiệu quả và an toàn.
  • Nên tham khảo ý kiến của chuyên gia hóa học trước khi thực hiện bất kỳ thay thế nào.

Huong Nguyen Ngoc

Học sinh mới
27 Tháng năm 2024
4
0
1
25
TP Hồ Chí Minh
tham khảo nhé
ngiaCho mình hỏi ngoài cách dùng Asen oxide ra còn có thể dung hóa chất nào khác để tổng hợp đồng phosphite không ạ. Mình nghiên cứu phân bón nên khó có thể dùng Asen vì liên quan đến TCVN của phân bón ạ. Xin cảm ơn.

anhcq2609zz

Học sinh mới
28 Tháng năm 2024
64
1
9
11
Hà Nội
Cho mình hỏi ngoài cách dùng Asen oxide ra còn có thể dung hóa chất nào khác để tổng hợp đồng phosphite không ạ. Mình nghiên cứu phân bón nên khó có thể dùng Asen vì liên quan đến TCVN của phân bón ạ. Xin cảm ơn.
Huong Nguyen NgocNgoài Asen oxide, có một số hóa chất khác có thể được sử dụng để tổng hợp đồng phosphite:
  1. Phosphorus trichloride (PCl3): Đây là phương pháp phổ biến nhất để tổng hợp đồng phosphite. PCl3 phản ứng với rượu hoặc phenol để tạo ra đồng phosphite và axit hydrochloric. Phương pháp này có ưu điểm là hiệu quả cao và dễ thực hiện. Tuy nhiên, PCl3 là một hóa chất độc hại và cần được xử lý cẩn thận.
  2. Phosphorus pentachloride (PCl5): PCl5 cũng có thể được sử dụng để tổng hợp đồng phosphite, nhưng nó phản ứng mạnh hơn PCl3 và có thể gây ra sự hình thành các sản phẩm phụ không mong muốn.
  3. Phosphorus oxychloride (POCl3): POCl3 là một chất thay thế an toàn hơn cho PCl3 và PCl5. Nó phản ứng với rượu hoặc phenol để tạo ra đồng phosphite và axit hydrochloric.
  4. Phosphorus triiodide (PI3): PI3 có thể được sử dụng để tổng hợp đồng phosphite, nhưng nó đắt hơn PCl3 và PCl5.
  5. Phosphorus tribromide (PBr3): PBr3 cũng có thể được sử dụng để tổng hợp đồng phosphite, nhưng nó ít phổ biến hơn PCl3 và PCl5.

Top Bottom