Vật lí Tốc độ truyền sóng trên dây AB là

Thảo luận trong 'Môn VẬT LÍ' bắt đầu bởi em_buon, 9 Tháng sáu 2013.

Lượt xem: 1,307

1. em_buon

em_buon Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Bài toán
    Hai nguồn dao động A, B kết hợp cách nhau 16 cm dao động cùng pha, theo phương vuông góc với mặt nước. C là một điểm trên mặt nước thuộc đường dao động cực tiểu. Giữa C và đường trung trực của AB còn có một đường dao động cực đại. Biết AC = 17,2 cm và BC = 13,6 cm. Số đường dao động cực đại qua AC là
    A. 6 đường
    B. 7 đường
    C. 5 đường
    D. 8 đường

------------------------------------

Bài toán 2
    Một sợi dây AB dài 57 cm, treo lơ lững, đầu A được gắn vào một nhánh âm thoa. Khi âm thoa dao động với f = 50 Hz trên dây AB có sóng dừng. Coi A là điểm nút thứ nhất thì khoảng cách từ điểm bụng B đến nút thứ tư (kể từ A) là 39 cm. Tốc độ truyền sóng trên dây AB là
    A. 13 m/s
    B. 6 m/s
    C. 7 m/s
    D. 11 m/s

2. makumata

makumata Guest

1)AC-BC=(k+0,5)lamda=>lamda=2,4
    gọi I=dg cực tiểu qua C giao với AB
    =>IA+IB=16
    IA-TB=CA-CB=3,6
    giải hệ pt trên =>IB=6,2 =>IB=9,8 =>OI=1,8
    -8\leqklamda/2\leq1,8
    =>k=7
    bài này bạn phải vẽ hình.đây cũng là bài toán cơ bản.tương đối dễ.bạn nên học kĩ lý thuyết thì sẽ giải dc

3. em_buon

em_buon Guest

Bài này đáp án là 8 đường cơ chị........ ...........:)

4. makumata

makumata Guest

bài này cách làm như thế đó.chứ tính toán hay nhầm.e xem lại giùm chị nhé

5. linh110

linh110 Guest

Mình chưa xem cách làm nhưng nếu -8< klamda/2<1,8 thì có 8 điểm đúng rùi ^^...Cho mình thắc mắc nha...bạn gọi là chị tức là bạn ko sinh năm 95 ...sao bạn ôn thi đại học sớm quá z

6. makumata

makumata Guest

k=8.nhầm đoạn cuối.sr em...........................................................

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted