Toán [Toán 10] Bài tập Vectơ khó

N

ntthinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho tam giác ABC cạnh BC=a, CA=b, AB=c. Gọi D,E,F lần lượt là chân các phân giác trong vẽ từ A,B,C
a. Tính vectơ AD theo vectơ AB và vectơ AC
b.CM nếu có vectơ AD + vectơ BE + vectơ CF =0 thì tam giác ABC là tam giác đều
Giúp mình bài này với, mình cần gấp!!!:)

N

nguyenbahiep1

Cho tam giác ABC cạnh BC=a, CA=b, AB=c. Gọi D,E,F lần lượt là chân các phân giác trong vẽ từ A,B,C

theo tính chất đường phân giác ta có

[laTEX]\frac{DB}{BA} = \frac{DC}{AC} = \frac{DC+DB}{BA+AC} = \frac{a}{b+c} \\ \\ DB = BA.\frac{a}{b+c} \Rightarrow DB = \frac{a.c}{b+c} \\ \\ \Rightarrow \vec{BD} = \frac{c}{b+c}\vec{BC} \\ \\ ta-co: \vec{AD} = \vec{AB} +\vec{BD} = \vec{AB} + \frac{c}{b+c}\vec{BC} \\ \\ = \vec{AB} - \frac{c}{b+c}\vec{AB} + \frac{c}{b+c} \vec{AC} \\ \\ = \frac{b}{b+c}\vec{AB} + \frac{c}{b+c} \vec{AC}[/laTEX]

minhtretrau

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng bảy 2015
6
0
16
[tex]\frac{DB}{BA} = \frac{DC}{AC} = \frac{DC+DB}{BA+AC} = \frac{a}{b+c} \\ \\ DB = BA.\frac{a}{b+c} \Rightarrow DB = \frac{a.c}{b+c} \\ \\ \Rightarrow \vec{BD} = \frac{c}{b+c}\vec{BC} \\ \\ ta-co: \vec{AD} = \vec{AB} +\vec{BD} = \vec{AB} + \frac{c}{b+c}\vec{BC} \\ \\ = \vec{AB} - \frac{c}{b+c}\vec{AB} + \frac{c}{b+c} \vec{AC} \\ \\ = \frac{b}{b+c}\vec{AB} + \frac{c}{b+c} \vec{AC}[/tex] - nguồn nguyenbahiep1

thuycutexnhgai

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng chín 2017
1
1
6
21
Bình Dương

hoananh1979cva@gmail.com

Học sinh
Thành viên
6 Tháng một 2022
14
3
21

theo tính chất đường phân giác ta có

[laTEX]\frac{DB}{BA} = \frac{DC}{AC} = \frac{DC+DB}{BA+AC} = \frac{a}{b+c} \\ \\ DB = BA.\frac{a}{b+c} \Rightarrow DB = \frac{a.c}{b+c} \\ \\ \Rightarrow \vec{BD} = \frac{c}{b+c}\vec{BC} \\ \\ ta-co: \vec{AD} = \vec{AB} +\vec{BD} = \vec{AB} + \frac{c}{b+c}\vec{BC} \\ \\ = \vec{AB} - \frac{c}{b+c}\vec{AB} + \frac{c}{b+c} \vec{AC} \\ \\ = \frac{b}{b+c}\vec{AB} + \frac{c}{b+c} \vec{AC}[/laTEX]
bạn gửi lại này giúp mình đc ko ạ phần công thức trong đây ko nhìn ra ạ

Minh Văn Vũ

Học sinh
Thành viên
7 Tháng mười 2021
71
39
26
Hà Nội
bạn gửi lại này giúp mình đc ko ạ phần công thức trong đây ko nhìn ra ạ
[math]+) \frac{DB}{BA} = \frac{DC}{AC} = \frac{DC+DB}{BA+AC} = \frac{a}{b+c} \\ +) DB = BA.\frac{a}{b+c} \Rightarrow DB = \frac{a.c}{b+c} \\ \\ \Rightarrow \overrightarrow{BD} = \frac{c}{b+c} \overrightarrow{BC}[/math]Ta có:
[math]\overrightarrow{AD} = \overrightarrow{AB} +\overrightarrow{BD} =\overrightarrow{AB} + \frac{c}{b+c}\overrightarrow{BC} \\ \\ = \overrightarrow{AB} - \frac{c}{b+c}\overrightarrow{AB} + \frac{c}{b+c} \overrightarrow{AC} \\ \\ = \frac{b}{b+c}\overrightarrow{AB} + \frac{c}{b+c} \overrightarrow{AC}[/math]

Top Bottom