Hóa 12 Tơ Capron và Nilon-6?

natrihidrocacbonat84

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng mười một 2021
7
7
6
19
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mn cho em hỏi là tơ Capron và nilon-6 có phải cùng là một chất không ạ?tơ Capron được tạo từ capronlactam còn nilon-6 là từ e-aminocaproic. Em thấy nó cùng công thức phân tử nhưng không chắc vì sách giáo khoa không có nói rõ là chúng có khác nhau hay không? Bởi vì tinh bột và xelulozo cũng là 2 chất khác nhau dù cùng công thức phân tử. Em đọc sách nâng cao thì thấy nó ghi mỗi từ trùng hợp capronlactam thì ra capron còn trùng ngưng e-aminocaproic thì ra policaproamit(nilon-6). nó không nói là 2 chất có phải một hay không.

huyenlinh7ctqp

Cựu PT nhóm Hóa | Nhất đồng đội Mùa hè Hóa học
Thành viên
17 Tháng mười hai 2015
3,035
4,705
764
21
[^_^] Muốn biết không [*_-] Tự tìm hiểu nha [+_+]
Mn cho em hỏi là tơ Capron và nilon-6 có phải cùng là một chất không ạ?tơ Capron được tạo từ capronlactam còn nilon-6 là từ e-aminocaproic. Em thấy nó cùng công thức phân tử nhưng không chắc vì sách giáo khoa không có nói rõ là chúng có khác nhau hay không? Bởi vì tinh bột và xelulozo cũng là 2 chất khác nhau dù cùng công thức phân tử. Em đọc sách nâng cao thì thấy nó ghi mỗi từ trùng hợp capronlactam thì ra capron còn trùng ngưng e-aminocaproic thì ra policaproamit(nilon-6). nó không nói là 2 chất có phải một hay không.
Tơ capron và nilon-6 là 1 em nhé
Nhưng nó được tạo ra từ 2 quá trình khác nhau
Capron là bằng phản ứng trùng hợp còn nilon-6 là phản ứng trùng ngưng

Có gì không hiểu thì e hỏi xuống phía dưới nha

Trung Ngo

Cựu TMod Hóa
Thành viên
27 Tháng tư 2020
1,424
2,819
346
19
Bắc Giang
THPT Lạng Giang 1
Đúng, sách giáo khoa không phân biệt rõ nilon 6 và tơ capron, các tài liệu nước ngoài cũng vậy, có thể coi là 1 nhưng chúng khác nhau về số mắt xích, như tinh bột và xenlulozo vậy ra đề thi chính thức sẽ tránh câu này vì sẽ gây tranh cãi

Top Bottom