Tính số tâm động và cromatit sau một số lần nguyên phân

C

chamdich2009

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài tập dưới đây mình tính ra bộ NST là số lẻ (!) nên không biết có nhầm lẫn ở chỗ nào. Các bạn giải thử xem sao nhé !

1 h[FONT=&quot]ợp tử nguyên phân 3 lần, số NST đơn hoàn toàn mới nhận có trong các tế bào con là 36. Các tế bào mới hình thành lại tiếp tục nguyên phân 1 lần nữa, tổng số tâm động và cromatit ở kì giữa [/FONT][FONT=&quot]:[/FONT]
[FONT=&quot]A.98 tâm động – 192 cromatit[/FONT]
[FONT=&quot]B. 64 tâm động -128 cromatit[/FONT]
[FONT=&quot]C. 8 tâm động -16 cromatit[/FONT]
[FONT=&quot]D. 48 tâm động – 96 cromatit[/FONT]

V

vuongtu1326

Từ 1 hợp tử ng.ph 3 lần tạo ra 2^3=8 tế bào con =>số NST môi trường cung cấp = (8-1)*2n = 7*2n = 36
=> 2n= lẻ :p = > đề sai khỏi cần bàn nữa!

G

gauto

êh. mới hoàn toàn mà. thì phải là 2^k - 2. đề hok sai. e nghĩ thế, hok pít đúng hok?

C

conech123

nếu bạn nói như vậy thì số nst đơn của hợp tử ban đầu là 2 * 2n đúng không?
bạn xem lại đi nhé!
mới hoàn toàn và môi trường cung cấp là khác nhau nhé :)

Cái - 2 là do sau k đợt nguyên phân có 2 TB mang một nửa bộ NST của TB mẹ ban đầu. Vì phải mới hoàn toàn mà.

V

vuongtu1326

theo mình với đề ra như vậy thì vô phương cứu chữa,còn nếu theo cách giải thích của bạn thì theo mình đề bài phải nói là số NST đơn có trong các tế bào con hoàn toàn mới là 36,ok?

D

dinhmanh3a

Bài tập dưới đây mình tính ra bộ NST là số lẻ (!) nên không biết có nhầm lẫn ở chỗ nào. Các bạn giải thử xem sao nhé !

1 h[FONT=&quot]ợp tử nguyên phân 3 lần, số NST đơn hoàn toàn mới nhận có trong các tế bào con là 36. Các tế bào mới hình thành lại tiếp tục nguyên phân 1 lần nữa, tổng số tâm động và cromatit ở kì giữa [/FONT][FONT=&quot]:[/FONT]
số NST đơn hoàn toàn mới:
[TEX]2n*(2^3-2)=36 --> 2n=6[/TEX]
khi tiếp tục nguyên phân 1 lần nữa thì 8 tế bào tiếp tục nguyên phân
tạo 8*6=48 tâm động và 48*2 cromatit
--> chọn D

V

vuongtu1326

Cảm ơn các bạn,mình làm sai rùi,mình tham khảo các tài liệu thì họ thống nhất như các bạn nói ấy,cảm ơn nhìu nhé!

C

chamdich2009

Cám ơn các bạn nhiều đã giải đáp thắc mắc của mình !

Last edited by a moderator:
C

chamdich2009

Nhân tiện, bạn vuongtu1326 có thể giải thích cho mình hiểu rõ cơ chế : Tại sao số NST đơn hoàn toàn mới lại khác với số NST đơn do môi trường nội bào cung cấp -> 2n x (2^3 - 2) ? Tài liệu bạn tham khảo nó nói sao nhỉ :D?

V

vuongtu1326

Nhân tiện, bạn vuongtu1326 có thể giải thích cho mình hiểu rõ cơ chế : Tại sao số NST đơn hoàn toàn mới lại khác với số NST đơn do môi trường nội bào cung cấp -> 2n x (2^3 - 2) ? Tài liệu bạn tham khảo nó nói sao nhỉ :D?
Theo mình nghĩ và suy luận theo ngôn ngữ của người Việt (ghớm ghê :D ) thì NST đơn hoàn toàn mới bằng số NST đơn do môi trường nội bào cung cấp,nếu họ nói là số nst đơn trong các tế bào hoàn toàn mới(nói vậy cho nhanh) thì mình mới thấy công thức đúng.
trong sách họ ghi nguyên văn: " số nst đơn mới hoàn toàn (chỉ được tạo ra từ các nguyên liệu của môi trường) ở thế hệ tế bào cuối cùng: (2^x -2 ) * 2n"
đó ,mình đành chấp nhận ,có lẽ kiến thức môn văn tiếng việt mình kém quá :mad:
đề bài này lại ra là :
nói chung mình bị loạn rùi ,cảm ơn các bạn nhé,bb!:\">

K

ken_crazy

Với đề bài này giả sử mình hỏi số tâm động ở kỳ sau của quá trình nguyên phân ở lần thứ 4 thì sao ? Và số cromatit là bao nhiêu thì đáp án là bao nhiêu ?

G

gauto

E nói về quá trình nhân đôi của 1 NST thôi nhé. NST đơn mới hoàn toàn thì không còn liên quan gì đến NST ban đầu. nên nhớ là NST đầu tiên sau khi nhân đôi thì sẽ tách thành 2 NST đơn, và còn tồn tại trong suốt những lần nhân đôi tiếp theo. những NST mới hoàn toàn thì không phải là 2 NST trên nữa. nên ta trừ đi 2.nếu thấy khó hiểu nên vẽ hình ra rùi quy định 2 NST này bằng 1 kí hiệu khác chút.
Còn NST đơn do môi trường cung cấp thì có bao gồm cả 1 NST trong 2 NST trên, vì nó được tạo ra từ quá trình nhân đôi 1 NST ban đầu mà.
Em nói có khó hiểu quá không. mọi người góp ý nha.

V

vuongtu1326

E nói về quá trình nhân đôi của 1 NST thôi nhé. NST đơn mới hoàn toàn thì không còn liên quan gì đến NST ban đầu. nên nhớ là NST đầu tiên sau khi nhân đôi thì sẽ tách thành 2 NST đơn, và còn tồn tại trong suốt những lần nhân đôi tiếp theo. những NST mới hoàn toàn thì không phải là 2 NST trên nữa. nên ta trừ đi 2.nếu thấy khó hiểu nên vẽ hình ra rùi quy định 2 NST này bằng 1 kí hiệu khác chút.
Còn NST đơn do môi trường cung cấp thì có bao gồm cả 1 NST trong 2 NST trên, vì nó được tạo ra từ quá trình nhân đôi 1 NST ban đầu mà.
Thật sự thì bạn nói chưa thuyết phục bạn ạ :):):):):):):):)

C

chamdich2009

Nhưng bạn quên rằng : ở đây đáng lẽ trừ 2n nhưng khi đặt nhân tử chung thì đáng lẽ chỉ trừ cho 1 thôi chứ :D!
Mình cũng giống bạn vuongtu1326 vẫn chưa hiểu :(!!!!

C

conech123

Sau khi nguyên phân , có 2 TB chứa 1 nửa bộ NST của mẹ , vì vậy chúng chứa số NST ko hoàn toàn mới nên phải trừ đi 2 TB đó bạn.

Top Bottom