Hóa 10 tính khối lượng sp khử trong pư oxh khử

vucattuong2209@gmail.com

Học sinh
Thành viên
10 Tháng sáu 2018
34
11
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/Khi cho 9,6 gam Mg tác dụng hết với dung dịch H2SO4 đậm đặc, thấy có 49 gam H2SO4 tham gia phản ứng, tạo muối MgSO4, H2O và sản phẩm khử X. X là
2/Hoà tan Fe trong đung dịch HNO3 dư thấy sinh ra hỗn hợp khí chứa 0,03 mol NO2 và 0,02 mol NO. Khối lượng Fe bị tan:
3/Hoà tan hoàn toàn 32 gam kim loại M trong dung dịch HNO3 dư thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm NO2 và NO, có tỉ khối so H2bằng 17. Kim loại M là:
4/Hòa tan hết 35,4 g hỗn kim loại Ag và Cu trong dung dịch HNO3 loãng dư thu được 5,6 lít khí duy nhất không màu hóa nâu trong không khí. Khối lượng Ag trong hỗn hợp.

các bạn giải chi tiết cho mk nhé .mk cảm ơn;):):)
 

Nguyễn Hương Trà

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
18 Tháng tư 2017
3,551
3,764
621
22
Du học sinh
Foreign Trade University
1/Khi cho 9,6 gam Mg tác dụng hết với dung dịch H2SO4 đậm đặc, thấy có 49 gam H2SO4 tham gia phản ứng, tạo muối MgSO4, H2O và sản phẩm khử X. X là
2/Hoà tan Fe trong đung dịch HNO3 dư thấy sinh ra hỗn hợp khí chứa 0,03 mol NO2 và 0,02 mol NO. Khối lượng Fe bị tan:
3/Hoà tan hoàn toàn 32 gam kim loại M trong dung dịch HNO3 dư thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm NO2 và NO, có tỉ khối so H2bằng 17. Kim loại M là:
4/Hòa tan hết 35,4 g hỗn kim loại Ag và Cu trong dung dịch HNO3 loãng dư thu được 5,6 lít khí duy nhất không màu hóa nâu trong không khí. Khối lượng Ag trong hỗn hợp.

các bạn giải chi tiết cho mk nhé .mk cảm ơn;):):)
1/nMg=0,4mol
nH2SO4=0,5mol
=>nH2SO4(mt)=0,4mol;nH2SO4(oxh)=0,1mol
ne=2nMg=0,8mol
ne(1 mol S+6)nhận=0,8/0,1=8
=>sp khử là H2S
mấy câu sau cx thế
tự làm đi
 

tuandeptraivailon@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng tám 2018
1
0
6
bài 1; gọi n là số oxh của S trong X
Mg+H2SO4=> MgSO4+X+H2O
0.4 0.4
=>n(x)=0.5-0.4=0.1(Bảo toàn lưu huỳnh)
2nMg=(6-n)x0.1 =>n=-2 (1)
ne = 2nMg=2*0.4=0.8=> X nhận 8e (2)
=> X là H2S

Bài 2;
Do chỉ có Fe tác dụng với HNO3 nên ta áp dụng CT nHNO3 = 2nNO2 . Vậy ở phản ứng đầu nHNO3 phản ứng là 0,6 mol => nNO3- trong muối là 0,3 . Khi cho HCl vào dd sau thì thấy khí NO => Fe đã bị dư , cho HCl vào để cung cấp ion H+ nên ta lại có PT như PT đầu . nNO= 0,02 => nHNO3 phản ứng =4nNO=0,08 => nCl- =nH+ = 0,08 . Sau phản ứng trong dung dịch có : nNO3- = 0,3 - 0,02 =0,28
nCl- =0,08 , nFe =(0,28+0,08)/3 =0,12 => m chất rắn =26,92g

Bài 3; bài này sử dụng bảo toàn e
Lập tỉ khối sẽ ra được nNO= 0.3 và nNO2= 0.1
Mo -> M+n + ne
32/M ->32n/M
N+5 + 3e -> N+2
0.9 <- 0.3
N+5 +1e -> N+4
0.1 <- 0.1
bảo toàn e ta có: 32n/M= 1=> M=32n=>CU

Bài 4; bài dễ mà kết bạn tự làm đi kết quả là 16.2(g)
 

phamthimai146

Học sinh xuất sắc
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
18 Tháng năm 2012
6,471
5,266
1,049
30
Bài 2: Do chỉ có Fe tác dụng với HNO3 nên ta áp dụng CT nHNO3 = 2nNO2 . Vậy ở phản ứng đầu nHNO3 phản ứng là 0,6 mol => nNO3- trong muối là 0,3 . Khi cho HCl vào dd sau thì thấy khí NO => Fe đã bị dư , cho HCl vào để cung cấp ion H+ nên ta lại có PT như PT đầu . nNO= 0,02 => nHNO3 phản ứng =4nNO=0,08 => nCl- =nH+ = 0,08 . Sau phản ứng trong dung dịch có : nNO3- = 0,3 - 0,02 =0,28
nCl- =0,08 , nFe =(0,28+0,08)/3 =0,12 => m chất rắn =26,92g

Bài giải không liên quan quan đến đề, râu ông nọ cắm càm bà kia rồi
 

phamthimai146

Học sinh xuất sắc
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
18 Tháng năm 2012
6,471
5,266
1,049
30
2/Hoà tan Fe trong đung dịch HNO3 dư thấy sinh ra hỗn hợp khí chứa 0,03 mol NO2 và 0,02 mol NO. Khối lượng Fe bị tan:

Gọi a là mol Fe, bảo toàn mol e: 3a = 3*0,02 + 0,03 = 0,09 => a = 0,03 => m Fe phản ứng = 56a = 1,68

4/Hòa tan hết 35,4 g hỗn kim loại Ag và Cu trong dung dịch HNO3 loãng dư thu được 5,6 lít khí duy nhất không màu hóa nâu trong không khí. Khối lượng Ag trong hỗn hợp.

Gọi a, b là mol Cu, Ag: 64a + 108b = 35,4
Bảo toàn mol e: 2a + b = 3*0,25
=> a = 0,25 và b = 0,15
=> mAg = 108*0,15 = 16,2 => %mAg
 
Top Bottom