Toán 11 Tính cos của góc giữa 2 mặt phẳng

thảo._.nguyên

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng ba 2022
36
41
6
18
Hòa Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho hình lăng trụ đứng ABCD.A'B'C'D' có đáy ABCD là hình thang cân,. AD song song với BC, AB=BC=CD=a, AD= 2a. Góc giữa hai mặt phẳng (A'CD) và (ABCD) bằng 45 độ (em tìm được là góc A'CA)
1. Tính khoảng cách từ B đến mặt phẳng (A'CD)
em đã tính được và bằng [math]\frac{a\sqrt{6}}{4}[/math]2. Tính cos của góc giữa hai mặt phẳng (A'BC) và (A'CD)
Em nghĩ là sẽ dùng
sin ((A'BC),(A'CD))= [math]\frac{d(B,(A'CD))}{d(B,A'C)}[/math]Em cần mn giúp tính d(B,A'C) ạ. Hoặc làm theo cách khác ạ.
Em cảm ơn nhiều.

• Like
Reactions: Alice_www

Alice_www

Cựu Mod Toán
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
1,806
4
2,216
316
Bà Rịa - Vũng Tàu
Cho hình lăng trụ đứng ABCD.A'B'C'D' có đáy ABCD là hình thang cân,. AD song song với BC, AB=BC=CD=a, AD= 2a. Góc giữa hai mặt phẳng (A'CD) và (ABCD) bằng 45 độ (em tìm được là góc A'CA)
1. Tính khoảng cách từ B đến mặt phẳng (A'CD)
em đã tính được và bằng [math]\frac{a\sqrt{6}}{4}[/math]2. Tính cos của góc giữa hai mặt phẳng (A'BC) và (A'CD)
Em nghĩ là sẽ dùng
sin ((A'BC),(A'CD))= [math]\frac{d(B,(A'CD))}{d(B,A'C)}[/math]Em cần mn giúp tính d(B,A'C) ạ. Hoặc làm theo cách khác ạ.
Em cảm ơn nhiều.
[imath]AA'=AC=a\sqrt3[/imath]
[imath]A'B=\sqrt{AA'^2+AB^2}=2a[/imath]
[imath]A'C=\sqrt{A'C'^2+CC'^2}=\sqrt{AC^2+AA'^2}=\sqrt6[/imath]
[imath]S_{A'BC}=\sqrt{p(p-A'C)(P-BC)(p-A'B)}=\dfrac{a^2\sqrt{15}}{4}=\dfrac12 d(B,A'C)A'C\Rightarrow d(B,A'C)=\dfrac{a\sqrt{10}}{4}[/imath]

Có gì khúc mắc em hỏi lại nhé
Ngoài ra em tham khảo thêm tại Giải chi tiết bài tập khoảng cách trong hình học không gian cổ điển

• Love
Reactions: thảo._.nguyên

thảo._.nguyên

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng ba 2022
36
41
6
18
Hòa Bình
View attachment 206856
[imath]AA'=AC=a\sqrt3[/imath]
[imath]A'B=\sqrt{AA'^2+AB^2}=2a[/imath]
[imath]A'C=\sqrt{A'C'^2+CC'^2}=\sqrt{AC^2+AA'^2}=\sqrt6[/imath]
[imath]S_{A'BC}=\sqrt{p(p-A'C)(P-BC)(p-A'B)}=\dfrac{a^2\sqrt{15}}{4}=\dfrac12 d(B,A'C)A'C\Rightarrow d(B,A'C)=\dfrac{a\sqrt{10}}{4}[/imath]

Có gì khúc mắc em hỏi lại nhé
Ngoài ra em tham khảo thêm tại Giải chi tiết bài tập khoảng cách trong hình học không gian cổ điển
Cáp Ngọc Bảo PhươngChị ơi cho em hỏi là tại sao AA'=AC ạ, e cảm ơn

• Like
Reactions: Alice_www

Alice_www

Cựu Mod Toán
Thành viên
8 Tháng mười một 2021
1,806
4
2,216
316
Bà Rịa - Vũng Tàu