tính axit manh, yếu??

L

long15

trong ancol
các gốc có thứ tự làm tăng tính axit như sau:

CH3-O- < CH3- < OH- < CH3-CO- < -NO2-

các chất mà có góc nào ở trên thì gốc đó làm cho độ phân cực OH tương ứng như trên nên nó cũng làm cho chất đó có môi trường axit tương ứng

đó cơ bàn người ta hay hỏi các chất mà có các nhóm này thôi bạn ạ

Q

qvinhksb

theo tôi còn ở trong ax cacboxylic thì nếu có halogen thay thế nguyên tử H càng gần nhóm -COOH thì tính ax càng mạnh

K

kakinm

Các bạn cho tôi hỏi cách xác định xem chất hữu cơ nào có tính axit mạnh hơn chất kia (cách xác định càng chi tiết càng tốt)
Bổ Sung:
-Do halogen có tác dụng hút electron nên axit chứa càng nhiều nguyên tử halogen ở gốc thì tính axít cành mạnh, và phụ thuộc vào vị trí của halogen .càng gần -COOH thí tính axít càng tăng, ngựoc lại!
VD như:
[TEX]{Cl}_3C-COOH>{Cl}_2CH-COOH>Cl-CH_2-COOH>CH_3COOH[/TEX]
-Khi tăng Số nguyên tử C thì độ mạnh của Axít giảm

-Axỉt không no thường có tính axit mạnh hơn Axit no tương ứng:
VD:
[TEX]CH_2=CH-COOH>CH_3-CH_2-COOH[/TEX]

:khi (45)::khi (45)::khi (45)::khi (45)::khi (45):

P

pttd

hehe...cho tớ hỏi câu này với...câu này thì buồn cười lắm
cho 2 chất hữu cơ là C-C(Cl)-COOH (I) và (Cl)C(Cl)-C-COOH (II)
thì chất nào có tính axit mạnh hơn????
A/(I)
B/(II)
C/ như nhau
D/ ko xác định được

K

kakinm

hehe...cho tớ hỏi câu này với...câu này thì buồn cười lắm
cho 2 chất hữu cơ là C-C(Cl)-COOH (I) và (Cl)C(Cl)-C-COOH (II)
thì chất nào có tính axit mạnh hơn????
A/(I)
B/(II)
C/ như nhau
D/ ko xác định được
Mạch cacbon viết kiểu đấy thì D rồi
Toàn xoáy nhau thôi nha

bôi đen thử:
:khi (78): thick Oánh nhau Àh :khi (78):

Last edited by a moderator:
P

pttd

Mạch cacbon viết kiểu đấy thì D rồi
Toàn xoáy nhau thôi nha

bôi đen thử:
:khi (78): thick Oánh nhau Àh :khi (78):

ùi trời....tớ lười quá nên chỉ viết khung Cacbon thôi...nhìn thế này có phải dễ hơn là điền thêm H....ai cũng biết điền thêm H để cho đủ hoá trị mà...:)):))....

>>> Bắt bẻ nhau ác thía...:p:):D

REPLY..:)):))...bôi đen..;)):))
:p....HEHE...tớ là con gái...ko thích đấm nhau bằng tay chân...mà chỉ thích đấu bằng cái đầu thôi...:p

L

lagem_153

theo mình chất nào có nguyên tứ hidro linh động thí tính axit của nó mạnh thui:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

P

pttd

theo mình chất nào có nguyên tứ hidro linh động thí tính axit của nó mạnh thui:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

nói vậy vẫn chưa chính xác đâu...:))... phải là chất nào có nguyên tử hiđro càng linh động thì tính axit của nó càng mạnh
Mà vấn đề là xác định chất nào có nguyên tử H linh động hơn trong 2 cái chất tớ nêu ở trên...:))...còn lí thuyết chắc ai cũng biết

p/s : rượu cũng là chất có H linh động (vì tác dụng được với Na) nhưng rượu ko có tính axit đâu naz

Top Bottom