Sinh 9 Tìm hiểu thành tựu chọn giống vật nuôi và cây trồng

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,520
316
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
  • Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Hiện nay mặc dù đã áp dụng nhiều biện pháp lai tạo ra nhiều giống mới có năng suất cao , tuy nhiên vẫn không đáp ứng đủ nhu cầu về lương thực thực phẩm . Tại sao ?
Việc lai tạo chỉ áp dụng ở một số loại cây, diện tích trồng cây lai còn ít, năng suất cây lai trên thực tế không giống được tuyệt đối như trong phòng thí nghiệm vì một số điều kiện bất lợi

• Like
Reactions: ha_duong21

Nương 2005

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng hai 2020
1
1
6
44
Bình Định
Thcs hoài tân
Một học sinh làm thí nghiệm như sau: cho Cây ngô hạt vàng thuan chủng lai với Cây ngô hạt trắng thuần chủng thu được thế hệ F1 đều có hạt vàng. Cho Cây F1 tự thu phấn thu được F2 có tỷ lệ Tb 3 hạt vàng:1hat trắng
Qua thi nghiệm trên học sinh này dự đoán rằng :"nếu trên một Cây ngô F2 nào đó thu được toàn hạt vàng thì kiểu gen của Cây ngô này chỉ có thể là đồng hợp trội
Em hãy CH biết dự đoán của học sinh này đúng hay sai. Vì Sao?
Các bạn ơi giúp mình cau này với nhé mình cảm ơn

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Một học sinh làm thí nghiệm như sau: cho Cây ngô hạt vàng thuan chủng lai với Cây ngô hạt trắng thuần chủng thu được thế hệ F1 đều có hạt vàng. Cho Cây F1 tự thu phấn thu được F2 có tỷ lệ Tb 3 hạt vàng:1hat trắng
Qua thi nghiệm trên học sinh này dự đoán rằng :"nếu trên một Cây ngô F2 nào đó thu được toàn hạt vàng thì kiểu gen của Cây ngô này chỉ có thể là đồng hợp trội
Em hãy CH biết dự đoán của học sinh này đúng hay sai. Vì Sao?
Các bạn ơi giúp mình cau này với nhé mình cảm ơn
Dự đoán trên là sai, vì kiểu hình hạt vàng có thể có KG là Aa hoặc AA
Em viết sơ đồ lai ra: Cây ngô hạt vàng thuan chủng lai với Cây ngô hạt trắng thuần chủng thu được thế hệ F1 đều có hạt vàng => hạt vàng trội hoàn toàn so với hạt trắng
Quy ước: A- vàng; a- trắng
P: AA (v) x aa (t)
G: A a
F1: Aa (100% vàng)
F1 x F1: Aa(v) x Aa (v)
G: A,a A,a
F2: 1AA:2Aa:1aa
( 3v: 1t)
Nhận thấy F2 có cả kiểu gen quy định vàng là AA và Aa=> kết luận đó sai

Top Bottom