tích phân ko thể giải được ?

D

diemhang307

thách các pro giải được kon tích phân này, gọi làm sư phụ lun,, ngay đến thày giáo chỗ e cũng ko thể giải được con này (ko bít gõ toán học, ai sửa lại giùm)
tích phân cận từ 1 đến e của [(lnx)/(lnx + 1)]dx :p

Sửa lại đề :[TEX]I=\int_{1}^{e}\frac{lnx}{lnx+1}dx[/TEX]
Ok rùi đấy

Last edited by a moderator:
C

congtucan12

Sửa lại đề :[TEX]I=\int_{1}^{e}\frac{lnx}{lnx+1}dx[/TEX]
Ok rùi đấy

mình không biết gõ cận nên tạm thời sẽ tính nguyên hàm
=\int_{}^{}(lnx+1-1)/(lnx+1)dx =\int_{}^{}dx - \int_{}^{}dx/(1+lnx)
cái tích phân thứ 2 tính như sau: =\int_{}^{}dx/ln(ex)=1/e\int_{}^{}d(ex)/ln(ex)
đến đây thì giải bình thường bằng tích phân từng phần:)>-:)>-:)>-:khi (152)::khi (152)::khi (152)::khi (173)::khi (173)::khi (75)::khi (75):

C

congtucan12

mình nghĩ để cho đơn giản bạn nên đặt t=ex, sau đó mới đặt u=1/lnt, dv=dt

G

guardian_angel_hl

haha :) , wan trọng là tính cái tích phân thứ 2 đoá, chứ cách biến đổi ban đầu thì ai chẳng làm được, chỉ vì vụ này mà e các cược với pon bạn mất đứt 100k , tiếc đứt ruột :)|

C

congtucan12

mình hơi bị nhầm lớn 1 tí, xin lỗi nghe. nhưng rõ ràng đây không phải là đạng tích phân cơ bản nên chắc chắn không thể dùng phương pháp biến đổi thông thường đc, còn nếu dùng phương pháp đạo hàm thì cận của nó lại không phù hợp. hay là ban chép nhầm cận

N

nguyenthithuyb

bạn ơi hình như cái tích phân này không tồn tại đâu vì bấm máy tính thì......................... math ERROR

G

guardian_angel_hl

nực cười làm soa, thứ nhất, e ko hể chép nhầm cận, (cận từ 1 đến e)
thứ 2 , khi bấm máy, dù fx 500MS hay fx 500ES thì kết quả đều ra là 0,59..., chứng tỏ tích phân này có tồn tại
thứ 3 là con tích phân này rất khó, ko làm theo cách thông thường được nên e mới thách chứ ;)

H

hd_kinh_can_90

mình không biết gõ cận nên tạm thời sẽ tính nguyên hàm
=\int_{}^{}(lnx+1-1)/(lnx+1)dx =\int_{}^{}dx - \int_{}^{}dx/(1+lnx)
cái tích phân thứ 2 tính như sau: =\int_{}^{}dx/ln(ex)=1/e\int_{}^{}d(ex)/ln(ex)
đến đây thì giải bình thường bằng tích phân từng phần:)>-:)>-:)>-:khi (152)::khi (152)::khi (152)::khi (173)::khi (173)::khi (75)::khi (75):
Cứ coi đây là tính nguyên hàm đi.
theo cậu đặt u=1/lnt đúng không?
thế u' = gì đấy, tớ thấy nó vẫn xuất hiện lnt mà lại là lnt^2 cơ, cậu thử làm rõ ra xem sao.

C

congtucan12

mình cũng mang bài này đi cầu caạnh thầy mình rùi. kết quả là mình bị máng té tát vì cái tội không đọc kĩ đầu bài. mình đã khẳng định cận từ 1-e nhưng thầy mình lại kiên quyết là mình chép sai :(:)(:)khi (46)::khi (204)::khi (44)::khi (20):

H

hd_kinh_can_90

mình cũng mang bài này đi cầu caạnh thầy mình rùi. kết quả là mình bị máng té tát vì cái tội không đọc kĩ đầu bài. mình đã khẳng định cận từ 1-e nhưng thầy mình lại kiên quyết là mình chép sai :(:)(:)khi (46)::khi (204)::khi (44)::khi (20):
Tớ không nói đến tích phân nữa, tớ hỏi cậu là nếu đó là nguyên hàm thì cậu đặt u, v có đúng không thôi, đấy là 1/ln x
Cậu trả lời giùm tớ câu này nha!^^

C

congtucan12

có không đúng thì mình mới phải đi hởi thầy,mình đã bảo bài này không dễ xơi đâu_ chuối lắm! vậy nên cách làm của mình mình đã xin lỗi mọi người là sai rồi còn gì?

H

hd_kinh_can_90

có không đúng thì mình mới phải đi hởi thầy,mình đã bảo bài này không dễ xơi đâu_ chuối lắm! vậy nên cách làm của mình mình đã xin lỗi mọi người là sai rồi còn gì?
Hix, thế à, xin lỗi nha, hi hi, thế giờ cậu đã nghĩ ra bài đó chưa, tớ thì nghĩ sẽ k đặt u,v.
Vì nó sẽ ra 1 hầm cồng kềnh hơn bân đầu, chắc tớ cũng phải nghĩ lại bài này.
hi hi

H

hongthuytinh_11

theo tớ ngix thì cách làm trên không giải được đâu.chúng ta tìm cách khác đi

H

hongthuytinh_11

các bạn ơi.mình có cách này có coi được không nè.
tach thanh tich phan cua xd(x) va 1/(lnx+1)d(x)
dat u=lnx+1 va dv=d(x) la ra

G

guardian_angel_hl

e đã bảo là ko làm được rùi mà cứ cố ,:)>- 50 ki' tu ne```````````````````````````````````````````````

T

thangtd

Trời ạ
Không phải là không làm đc mà với kiến thức phổ thông thì không làm đc
Thầy tôi bảo có mấy con nhìn cũng kiểu dạng này phải lên đại học mới làm đc

Top Bottom