Hóa 12 Thuỷ phân este xúc tác axit cho phản ứng một chiều.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ cho em hỏi với phản ứng thuỷ phân este như vinyl axetat trong môi trường axit, ta có thể có phản ứng một chiều không ạ? Do em thấy chất tạo ra là anđehit axetic không phản ứng chiều nghịch được nên theo nguyên lí chuyển dịch cân bằng le chatelier thì phản ứng sẽ hoàn toàn.
Em cảm ơn.

• Like
Reactions: Maltose mạch nha

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Dạ cho em hỏi với phản ứng thuỷ phân este như vinyl axetat trong môi trường axit, ta có thể có phản ứng một chiều không ạ? Do em thấy chất tạo ra là anđehit axetic không phản ứng chiều nghịch được nên theo nguyên lí chuyển dịch cân bằng le chatelier thì phản ứng sẽ hoàn toàn.
Em cảm ơn.
boywwalkmanThủy phân Vinyl axetat là phản ứng một chiều nhé ạ. Các trường hợp este của phenol,este của các ancol không no và ancol không bền thì phản ứng sẽ không là phản ứng thuận nghịch ạ

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
Thủy phân Vinyl axetat là phản ứng một chiều nhé ạ. Các trường hợp este của phenol,este của các ancol không no và ancol không bền thì phản ứng sẽ không là phản ứng thuận nghịch ạ

• Like
Reactions: Maltose mạch nha
Top Bottom