CLB Mê Vật lí Thử thách tuần

Dương Minh Nhựt

Cựu Phó nhóm Vật lí
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
2,299
4,069
546
24
Cần Thơ
Đại Học Cần Thơ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tuần này thử thách khá nhẹ nhàng các bạn hãy giải thích hộ anh trường hợp sau:

PHẦN 1:

- Một cuộc đối thoại giữa 2 bạn A và B diễn ra như sau:
" Bạn A và B chơi với nhau rất thân nhà hai bạn sát bên cạnh nhau đi học cũng chung ngày nào hai bạn cũng cùng chạy xe đi với nhau, bỗng dưng trời mưa"
Bạn A: " mày chạy nhanh lên đi kẻo mưa ướt hết cả hai đứa bây giờ"
Bạn B: " Nếu mày chạy nhanh thì mưa sẽ vô mình mày lại càng ướt thêm"
Và khi đến lớp qua ngày hôm sau hai bạn vẫn tiếp tục cải nhau về vấn đề này và một bạn C bảo răng" nếu chạy nhanh hay chậm thì cũng đều ướt như nhau cả"

Các bạn hãy giải thích hộ anh: các trường hợp của các bạn A, B, C trường hợp nào thì trời mưa sẽ ướt ít hơn và giải thích tại sao?
Bạn A" chạy nhanh sẽ ít ướt mưa hơn"
Bạn B" chạy chậm sẽ ít ướt mưa hơn"
Bạn C" Cả hai đều bị ướt như nhau"

Biết rằng: quãng đường đi là như nhau.

PHẦN 2: ĐOÁN TÊN NHÀ KHOA HỌC
- Gợi ý:
  • Là một nhà khoa học trước thời đại của nhà khoa học Issac Newton
  • Có đóng góp quan trọng trong cuộc cách mạng khoa học

Chúc các bạn có một ngày đầy niềm vui và một cuối tuần đầy vui vẻ nhé! vào sinh hoạt cho vui nào

@thanhbinh2002 @hanh2002123 @Kim Kim @Trung Lê Tuấn Anh @tienlong142 @WindyTA @Lưu Thị Thu Kiều @Thích học @Hoàng Vũ Nghị

Hoàng Vũ Nghị

Cựu Mod Toán | Yêu lao động
Thành viên
3 Tháng tám 2016
2,297
2,640
486
20
Vĩnh Phúc

PHẦN 1:

" Bạn A và B chơi với nhau rất thân nhà hai bạn sát bên cạnh nhau đi học cũng chung ngày nào hai bạn cũng cùng chạy xe đi với nhau, bỗng dưng trời mưa"
Và khi đến lớp qua ngày hôm sau hai bạn vẫn tiếp tục cải nhau về vấn đề này và một bạn C bảo răng" nếu chạy nhanh hay chậm thì cũng đều ướt như nhau cả"

Các bạn hãy giải thích hộ anh: các trường hợp của các bạn A, B, C trường hợp nào thì trời mưa sẽ ướt ít hơn và giải thích tại sao?

- Gợi ý:

Chúc các bạn có một ngày đầy niềm vui và một cuối tuần đầy vui vẻ nhé! vào sinh hoạt cho vui nào

@thanhbinh2002 @hanh2002123 @Kim Kim @Trung Lê Tuấn Anh @tienlong142 @WindyTA @Lưu Thị Thu Kiều @Thích học @Hoàng Vũ Nghị
Phần 1 :
Theo em bạn A nói đúng tại khi chạy nhanh diện tích tiếp xúc với mưa sẽ ít hơn so với đi châm .
Phần 2
Anh gọi ý đi chung chung quá

tienlong142

Mr Cặp đôi mai mối được yêu thích nhất 2018
Thành viên
2 Tháng chín 2017
547
895
189
Hải Phòng
HaUI

PHẦN 1:

theo suy đoán của mình,bị ướt nhiều hay ít phụ thuộc vào nhiều yếu tố
nếu những hạt mưa rơi có mật độ lớn thì có thể coi là 1 khối chất lỏng thì:
-nếu coi khối lỏng này đứng yên thì dù bạn đi nhanh hay chậm thì cũng phải chịu một lượng nước tương đương nhau.(theo phương ngang)
nhưng khối lỏng này còn chuyển động theo phương thẳng đứng, vì vậy lượng mưa phải chịu sẽ còn phụ thuộc vào thời gian đi dưới mưa,tức là tg càng ít thì phải chịu lượng mưa càng ít
Tóm lại ,muốn ít mưa hơn thì phải chạy ra khỏi cơn mưa càng nhanh càng tốt

Thích học

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2017
83
44
49
Phú Yên
Theo mình là ướt như nhau. Vì chạy nhanh hay chậm thì số lượng hạt mưa rơi vào người cũng như nhau. Chạy nhanh hay chậm thì cũng là chạy ra khỏi cơn mưa, chạy nhanh thì phải trải qua n hạt mưa trên quãng đường, mà chạy chậm thì cũng phải trải qua n hạt mưa rơi trên quãng đường đó.
(Với điều kiện là mưa rơi đều và không có gió)

Thích học

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tám 2017
83
44
49
Phú Yên
Theo mình là ướt như nhau. Vì chạy nhanh hay chậm thì số lượng hạt mưa rơi vào người cũng như nhau. Chạy nhanh hay chậm thì cũng là chạy ra khỏi cơn mưa, chạy nhanh thì phải trải qua n hạt mưa trên quãng đường, mà chạy chậm thì cũng phải trải qua n hạt mưa rơi trên quãng đường đó.
(Với điều kiện là mưa rơi đều và không có gió)
Hình như sai sai, nghĩ lại rồi chắc chạy nhanh ít ướt hơn.
theo suy đoán của mình,bị ướt nhiều hay ít phụ thuộc vào nhiều yếu tố
nếu những hạt mưa rơi có mật độ lớn thì có thể coi là 1 khối chất lỏng thì:
-nếu coi khối lỏng này đứng yên thì dù bạn đi nhanh hay chậm thì cũng phải chịu một lượng nước tương đương nhau.(theo phương ngang)
nhưng khối lỏng này còn chuyển động theo phương thẳng đứng, vì vậy lượng mưa phải chịu sẽ còn phụ thuộc vào thời gian đi dưới mưa,tức là tg càng ít thì phải chịu lượng mưa càng ít
Tóm lại ,muốn ít mưa hơn thì phải chạy ra khỏi cơn mưa càng nhanh càng tốt
Chắc bạn nói đúng.

hanh2002123

Cựu Phụ trách nhóm Anh | Cựu Mod Văn
Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Trường Đại học Ngoại Ngữ - Đại học Quốc Gia Hà Nội

WindyTA

Học sinh tiến bộ
Thành viên
26 Tháng tư 2017
746
1,453
204
20
Bắc Ninh
Galaxy
Phần 1
Trường hợp bạn A sẽ ít bị hắt mưa hơn bởi :
1, Dù chạy chậm hay nhanh lg mưa rơi vào đầu c như nhau
2,Quãng đường đi được như nhau
3, Dù đi nhanh hay chậm thì lg mưa mà hất từ phía bên cạnh (tùy hg gió) như nhau ,đi nhanh bị hất một lg nc mưa lớn trg k thời gian ngắn, đi chậm thì bị hất một lượng nhỏ trong k thời gian lớn hơn => lg nước bị hất từ bên cạnh như nhau
4, Thời gian chạy sẽ ít hơn thời gian bạn đi bộ=>lg Mưa khi chạy sẽ ít hơn
Phần 2, Đó là Galileo Galilei (1564_1642)
Đáp án đưa ra sau khi đã nát óc

Hoàng Vũ Nghị

Thành viên
3 Tháng tám 2016
2,297
2,640
486
20
Vĩnh Phúc

PHẦN 1:

- Gợi ý:

anh cho thêm gợi ý phần nhà khoa học đi a

• Like
Reactions: trunghieuak53

Dương Minh Nhựt

Cựu Phó nhóm Vật lí
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
2,299
4,069
546
24
Cần Thơ
Đại Học Cần Thơ
Thêm một gợi ý phần nhà khoa học các bạn nhé!
- Là một người được coi là cha đẻ của khoa học hiện đại

• Like
Reactions: trunghieuak53

hanh2002123

Cựu Phụ trách nhóm Anh | Cựu Mod Văn
Thành viên
3 Tháng một 2015
2,257
2,494
524
21
Bắc Giang
Trường Đại học Ngoại Ngữ - Đại học Quốc Gia Hà Nội
Trời mưa nhỏ. Khi đi xe máy cảm giác mưa dày và to hơn đi bộ. Công nhận không bạn?
Một cách hài hước, còn phụ thuộc vào bạn A chạy nhanh như thế nào nữa :v
Mặc dù tốc độ rơi của nước mưa đều như nhau, khi chạy sẽ bị ướt nhiều hơn ( có bạn giải thích rồi ), nhưng nếu đi chậm ( vẫn là di chuyển) thì ta chỉ đỡ ướt hơn. Khi đi chậm thì sẽ thoát khỏi cơn mưa lâu hơn chạy nhanh. Bù trừ thì chạy nhanh sẽ tốt hơn vì thoát ra khỏi con mưa nhanh hơn. :v Kiểu đấy mọi người ạ :>

Phác Xán Liệt

Học sinh tiến bộ
Thành viên
7 Tháng chín 2017
523
757
159
Hà Nội
Có câu hỏi mới rồi đây... các bạn cùng vào thảo luận nhé^^
**
Có 1 câu chuyện khá hay như thế này :
2 bạn A và B đã gây gổ và đánh nhau 1 trận đến sứt đầu mẻ trán ....bị thầy hiệu trưởng gọi lên phòng giám thị.
Bạn A khai bị bạn B đánh
Bạn B lại bào chữa cho mình như sau :'' Thưa thầy e có đánh bạn A 1 lực x (N) nhưng người bạn A cũng tác dụng trở lại e 1 lực y(N). Theo định luật III NEWTON thì e đánh bạn lực tác dụng lại e cùng phương, ngược chiều cùng độ lớn (x=y).......Vì thế mong thầy xử tội e và bạn A như nhau....E cũng là người chịu thiệt mà ^^"
Theo các bạn thì thầy phải xử lí như thế nào??? Và lí lẽ của bạn B có chính xác hay không ??

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Chào các bạn! Chắc các bạn biết rõ nội dung của topic này rùi ha?:D:D:D Hì..mình sẽ không để các bạn đợi lâu nữa, cùng nhau đến với thử thách tuần này nhé!
*Lưu ý: Mình sẽ đưa ra câu hỏi cho ngày hôm nay và qua tối mai, mình sẽ thông báo kết quả nhé!:D Đặc biệt hơn hãy nhìn câu hỏi phía dưới nhé! Dưới tay của mình, nó có lẽ trở nên đáng yêu hơn rùi đóa:D:D:D . Câu trả lời sẽ tính đến 20'30" ngày mai nhé!

Tại sao nhỉ? Tại sao ta? cùng nhau giải thích nhé!:D:D:D

Last edited:

Hoàng Vũ Nghị

Thành viên
3 Tháng tám 2016
2,297
2,640
486
20
Vĩnh Phúc
Do khi trời mưa xong thì các nguyên tử phân tử nước sẽ hòa quyện vào các phân tử phấn hoa .Khi mưa xong nhiệt độ không khí sẽ tăng lên ,do vậy các phân tử nước sẽ bốc hơi nhanh hơn ,theo đó các phân tử phấn hoa sẽ bay theo lan tỏa trong không khí dẫn tới mùi thơm ngát (Các hạt phấn hoa là nguyên nhân dẫn tới mùi hương của các loại hoa)
Không biết đúng không :))

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Chào các bạn! Chắc các bạn biết rõ nội dung của topic này rùi ha?:D:D:D Hì..mình sẽ không để các bạn đợi lâu nữa, cùng nhau đến với thử thách tuần này nhé!
*Lưu ý: Mình sẽ đưa ra câu hỏi cho ngày hôm nay và qua tối mai, mình sẽ thông báo kết quả nhé!:D Đặc biệt hơn hãy nhìn câu hỏi phía dưới nhé! Dưới tay của mình, nó có lẽ trở nên đáng yêu hơn rùi đóa:D:D:D

Mình thấy hầu hết cánh hoa không hề bị ngấm nước, hiện tượng này là do các cánh hoa có các lớp lông nhỏ li ti ở bên trong. Khi có một giọt nước rơi xuống bề mặt này, nó chỉ có thể nằm được trên đầu ngọn của những sợi lông nhỏ này.
Tuy vậy nếu dùng tay chà mạnh thì lớp lông tơ xẹp đi và cánh hoa bị ướt ngay.\
P/s: Cái này là lên Ephoto nè kkk

tienlong142

Mr Cặp đôi mai mối được yêu thích nhất 2018
Thành viên
2 Tháng chín 2017
547
895
189
Hải Phòng
HaUI
*Lưu ý: Mình sẽ đưa ra câu hỏi cho ngày hôm nay và qua tối mai, mình sẽ thông báo kết quả nhé!:D Đặc biệt hơn hãy nhìn câu hỏi phía dưới nhé! Dưới tay của mình, nó có lẽ trở nên đáng yêu hơn rùi đóa:D:D:D . Câu trả lời sẽ tính đến 20'30" ngày mai nhé!

khi trời mưa xong ,,,các hạt nước nhỏ làm ướt cách hoa,,,môi trường không khí cũng trở nên ẩm ướt .
sau đó khi nước bay hơi,,mang theo cả mùi hương của hoa,,,,mũi của con người nhạy cảm hơn trong môi trường kk ẩm,,vì thế ta mới ngửi thấy hương thơm bát ngát đó
p/s: mk nghĩ còn nhiều lí do khác ,mk mới tìm ra 1 lí do,,các bạn vô thảo luận tiếp nha!!!!!!!!!!!!

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định

Do phân tử không khí xen vào khoảng cách của các phân tử hoa, khi mưa xong thì nhiệt độ tăng lên, độ ẩm cao nên bốc hơi nhanh hơn, dẫn đến việc hoa tỏa ngát hương..

Kim Kim

Banned
Banned
29 Tháng ba 2017
1,540
1,002
299
Hải Phòng
^^

. Trong thời gian mưa, những giọt nước rơi xuống đài hoa và từ đó lăn vào tuyến mật. Sau cơn mưa, hỗn hợp nước và tinh dầu hoa bắt đầu bốc hơi mạnh hơn khiến hoa tỏa ngát hương

Top Bottom