Thư gửi chị - biểu cảm

K

kelvjn

Thư gửi chị

Chẳng biết vì lý do gì mà hôm nay em muốn xem lại mấy quyển album gia đình. Có lẽ đã lâu lắm rồi em không “ngó” gì đến nó cả. và tất nhiên, nó toàn bụi!

Mở từng trang, nhìn từng tấm hình khiến em lại nhớ tới khoảng thời gian trước lúc chị đi học.

Chắc chị vẫn chưa quên những ngày tháng ấy nhỉ? Lúc đó, chị em mình vẫn thường hay cãi nhau vì những chuyện trên trời dưới đất! và em thì lúc nào cũng thua. Chị biết không? Cứ mỗi lần thua là em lại tức muốn khóc luôn. Rồi, một ngày kia, khi biết chị sẽ bước chân vào cánh cổng đại học, em đã cảm thấy rất… vui. Và thật dại khờ khi em ước chị sẽ đến một ngôi trường thật xa. Trong đầu em lúc đó, chỉ nghĩ: khi chị đi thì em sẽ được hưởng trọn căn phòng, được sống một cách êm đềm và thoải mái hơn. Nhưng rồi, sáng hôm sau, không còn nhìn thấy chị bên cạnh, em bỗng cảm thấy trống vắng và thiếu một thứ gì. Em thấy buồn!

Một khoảng thời gian lâu sau, em mới bắt nhịp được với cuộc sống không có chị. em dần quên đi hình bóng chị trong căn nhà này. Em sống thật đầy đủ, thật vui vẻ, thật thoải mái… nhưng còn chị, những ngày tháng sinh viên cơ cực, thiếu tình thương gia đình, thiếu đi sự quan tâm… thiêu tất cả. lo cho gia đình, tiền bố mẹ gửi xuống, chị dùng chẳng bao nhiêu. đáng lí ra, lúc đó em phải thường xuyên gọi điện để hỏi han, để chia sẻ, để quan tâm đến chị. Nhưng mải mê với những thú vui riêng, với những trò tiêu khiển. em chẳng còn biết gì đến chị cả.

Thi thoảng chị lại gọi về nhà hỏi thăm bố mẹ, hỏi thăm đến việc học và sức khỏe của em, chị đều tỏ ra vui và cố làm ra vẻ cuộc sống hiện tại rất đầy đủ, rất thoải mái. Lúc đó em thực tế cũng chẳng hỏi han gì đến chị cả. em lúc nào cũng cho rằng chị đủ trưởng thành để lo liệu cho bản thân mình. nhưng nào em có nghĩ là một lời hỏi thăm của em cũng khiến chị hạnh phúc kia chứ. Giờ em mới thấy hối hận quá!

Em đã quen khi mỗi lần chuẩn bị bước vào các kì thi là có chị ở bên. Chị luôn sẵn sàng làm một người cô để chỉ bảo cho em tất cả những gì em còn chưa nắm vững và giúp em hoàn thành những bài thi tốt nhất. mặc cho lúc đó bận thế nào, thậm chí là đang đến kì thi của mình, thì chị vẫn tình nguyện ở bên và giúp đỡ em hết sức. thậm chí, khi em cần tâm sự thì chị luôn lắng nghe và chia sẻ với em. Dù đôi lúc, những chuyện đó thật con nít.

Em thấy mình thật hạnh phúc biết nhường nào khi có chị!

Và chi có biết không? em rất tự hào về chị, môt người học giỏi, siêng năng, khiêm tốn, rất biết cách đối nhân xử thế và vô cùng thương yêu gia đình.

Nhiều lần chị về, em đã rất muốn nói điều đó. nhưng rồi chẳng biết nói sao cả, nên thôi. Lần nào cũng vậy và giờ thì cũng đã gần bốn năm trôi qua, bốn năm mà em chưa nói được là “Em rất yêu quý chị, rất tự hào về chị!”.

Và em hiểu, những lời văn kém cỏi này, sao nói lên được hết những điều em muốn mang đến cho chị: những suy nghĩ, tình yêu thương và niềm tự hào của em với chị…

Khi đọc được những lời này thì cũng là ngày chị tròn 22 tuổi. em chỉ biết hy vọng chị sẽ là một người hạnh phúc, sẽ luôn nhận được sự yêu quý từ mọi người và sẽ luôn thành công trong bước đường sắp tới. chúc chị những lời chúc tốt đẹp nhất!

Em gái

hongnhung
xưa nay nhân vật "tôi" trong những bài viết của mình là môt nhân vật hoàn toàn tưởng tượng. mình tạo ra nhân vật đó và hóa thân vào nhân vật đó. nhưng đây là lần đầu tiên mình viết văn bằng cảm xúc thực của bản thân, bằng câu chuyện của bản thân. mình biết còn nhiều sai sót (thậm chí cả lỗi chính tả) nên mong nhận được sự góp ý từ tất cả mọi người. và đây không những là một bài văn biểu cảm (dạng đặc biệt) mà còn là những lời mình muốn nói với người chị tuyệt vời nhất của mình nữa :)

:) đây là sinh nhật của chỉ mình :)

;) Chúc chị e sn zui zẻ và 2 chị e ngày càng khắn khít nhé!
Ghen tỵ với chị e quá! :(
P/s : chúc e sẽ thành nhà văn, bài văn cảm động lắm :)

Top Bottom