English THPT Thi HSG Anh

vulinhanh123

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tám 2021
131
100
46
11
Hưng Yên
THPT Yên Mỹ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ em chào các anh/ chị ạ.
Em năm nay dự định đi thi HSG môn Tiếng Anh ạ.
Các anh/ chị có thể suggest giúp em một vài tài liệu phù hợp để ôn thi không ạ (đặc biệt là phần cloze test, word form và rewrite sentences ạ)
Mức độ đề ở chỗ em thì khoảng như thế này ạ.

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Dạ em chào các anh/ chị ạ.
Em năm nay dự định đi thi HSG môn Tiếng Anh ạ.
Các anh/ chị có thể suggest giúp em một vài tài liệu phù hợp để ôn thi không ạ (đặc biệt là phần cloze test, word form và rewrite sentences ạ)
Mức độ đề ở chỗ em thì khoảng như thế này ạ.
View attachment 216947
phanthihaianhc2tanlap@gmail.comPart 1.
1. Many a domestic problem has been caused by redundancy.
=>Many a + N (số ít): Rất nhiều...
2. Hardly had she begun to speak when people started interrupting her.
=> Đảo ngữ Hardly.
3. Had it not been for a famous star's attendance, the party would not have been a success/ successful.
=> cấu đk loại 3.
4. So strong was Bill's personality that many of us were frightened of him.
=> đảo ngữ với So: So adj/adv +tobe/V +S that....
5. I whiled away the time looking through some newspapers.
=> while away the time/hours/days/.. Ving: giết thời gian bằng cách

6. Not a great deal of damage was done by the collision.
7. Futher information can be obtained by sending a self-addressed envelope to that above address.
8. The more fondness for the game increased, the more proficiency he had.
9. Alan's illness resulted from his working too hard at the office,
=> result from: là do, hậu quả từ, là kết quả của
10. But for his command of the local dialect, we would have been jailed.
=> command for sth (thường là một ngôn ngữ): tinh thông, thành thạo
Part2:
1. no room on the desk for him to (không còn chỗ trên bàn cho)
2. text was dwarfed
dwarf: làm nhỏ bé so với thứ khác
3. upkeep(phí bảo tồn) of the museums is becoming
4. never shrinks from making tough
=> shrink from doing sth: không bằng lòng làm gì đó
5. has a monopoly( độc quyền) of importing

Còn những tài liệu ôn HSG các dạng bài trên em có thể tham khảo 2 cuốn FCE và CAE nhé. Ngoài ra em cũng có thể xem thêm trên diễn đàn ở đây: Ôn thi HSG
Chúc em học tốt!

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
phanthihaianhc2tanlap@gmail.comNgoài CAE, FCE thì em có thể làm đề thi HSG các tỉnh lớp 10, 11, 12, làm đề của kì thi Duyên hải Bắc Bộ (chị siêu recommend bộ đề này vì nó rất hay nha), làm đề 30/4 cũng ổn tuy nhiên một số phần khó quá thì mình có thể bỏ qua, nhưng riêng phần Rewrite thì phải làm nhá, hồi chị ôn thi thì còn 1 bộ sách huyền thoại là quyển Bồi dưỡng HSG Tiếng Anh 11, 12 của thầy Nguyễn Phú Thọ, chị nghĩ quyển này nên làm đến mức thuộc lòng thì mới thôi á.

Sắp tới chị sẽ khởi động lại topic ôn thi HSG tỉnh và ôn chuyên với nguồn tài liệu trích ra từ những tài liệu chị kể trên. Trong thời gian chờ thì em tham khảo topic này ha, chị cũng triển khai nội dung y như năm ngoài thôi, nếu em có thắc mắc hay góp ý gì thì cứ thoải mái gửi cho chị.

[Chia sẻ] Kinh nghiệm ôn thi HSG tỉnh và đỗ trường chuyên Anh
[ÔN CHUYÊN + HSG TỈNH] Luyện từ vựng và ngữ pháp nâng cao

vulinhanh123

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tám 2021
131
100
46
11
Hưng Yên
THPT Yên Mỹ
Ngoài CAE, FCE thì em có thể làm đề thi HSG các tỉnh lớp 10, 11, 12, làm đề của kì thi Duyên hải Bắc Bộ (chị siêu recommend bộ đề này vì nó rất hay nha), làm đề 30/4 cũng ổn tuy nhiên một số phần khó quá thì mình có thể bỏ qua, nhưng riêng phần Rewrite thì phải làm nhá, hồi chị ôn thi thì còn 1 bộ sách huyền thoại là quyển Bồi dưỡng HSG Tiếng Anh 11, 12 của thầy Nguyễn Phú Thọ, chị nghĩ quyển này nên làm đến mức thuộc lòng thì mới thôi á.

Sắp tới chị sẽ khởi động lại topic ôn thi HSG tỉnh và ôn chuyên với nguồn tài liệu trích ra từ những tài liệu chị kể trên. Trong thời gian chờ thì em tham khảo topic này ha, chị cũng triển khai nội dung y như năm ngoài thôi, nếu em có thắc mắc hay góp ý gì thì cứ thoải mái gửi cho chị.

[Chia sẻ] Kinh nghiệm ôn thi HSG tỉnh và đỗ trường chuyên Anh
[ÔN CHUYÊN + HSG TỈNH] Luyện từ vựng và ngữ pháp nâng cao
ng.htrang2004Chị ơi nếu mức độ đề tỉnh em như trên thì ôn phần viết lại câu của thầy Vĩnh Bá có ổn không ạ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Top Bottom