Thầy Phương, xin cho em hỏi

N

ngobaochauvodich

H

hocmai.toanhoc

Chào em!
Em tham khảo ý sau:
picture.php

picture.php

Đến đây, em tự trả lời cho câu hỏi mình được chứ :)

N

ngobaochauvodich

cho em hỏi

ko phải ạ, cụ thể là đề thi đại học môn toán khối B 2011 phần hhkg thuần túy,đề cho hình lăng trụ tứ giác, chứ đâu có phải là lăng trụ đứng tứ giác,ý em muốn hỏi cụ thể là đề khối B 2011 đó cho có phải là lăng trụ tứ giác,mình hiểu là hình hộp xiêng đúng ko ạ

"Cho lăng trụ ABCD.A1B1C1D1 có đáy ABCD là hình chữ nhật" (đề khối B 2011)
Em hiểu như thế nào?

picture.php

Last edited by a moderator:
H

hanghoian94

Đúng vậy bạn à!Đề không cho dữ kiện để biết đc nó đứng mà!Tuy vậy,đề đã chỉ điểm A1 phải nằm ở đâu :)

H

hocmai.toanhoc

Chào em!
Với bài toán này em cần gì phải thắc mắc gì nhỉ? Với lăng trụ [TEX]ABCD.A_1B_1C_1D_1[/TEX] có đáy là hình chữ nhật thì em cứ vẽ đáy một cách bình thường là hình bình hành rồi sau đó chiếu lên để vẽ thành lăng trụ. Vậy nếu đó là hình hộp xiên, hay lăng trụ tứ giác có đáy là hình chữ nhật, thì bài toán vẫn giải bình thường cơ mà.
Còn với bài toán lăng trụ xiên tứ giác (đáy là một tứ giác bình thường, thì lúc đó bài toán sẽ có các dữ kiện tương ứng để em giải quyết)

Last edited by a moderator:
N

ngobaochauvodich

dạ tại em nghe mấy thầy cô trên lớp nói vì hình lăng trụ tứ giác như đề thi khối B 2O11 vừa rồi thật sự bất ngờ vì trên mạng ,trong sách và trên lớp thầy cô chỉ dạy có lăng trụ tam giác và hình hộp, đề ra như vậy rất nhiều học sinh lúng túng. Và bản thân em đang học lớp 12, em ko biết tìm đâu ra bài lăng trụ tứ giác giống đề khối B2011, nếu thày hocmai.vn có xin cho em với, em rất biết ơn ạ

N

ngobaochauvodich

em chào thầy

vậy thầy có mấy bài giống đề khối B 2O11 xoáy vào lăng trụ tứ giác xin thầy cho em, tại vì em chỉ có bt lăng trụ tam giác và hình hộp

N

ngobaochauvodich

thầy ơi

Chào em!
Với bài toán này em cần gì phải thắc mắc gì nhỉ? Với lăng trụ [TEX]ABCD.A_1B_1C_1D_1[/TEX] có đáy là hình chữ nhật thì em cứ vẽ đáy một cách bình thường là hình bình hành rồi sau đó chiếu lên để vẽ thành lăng trụ. Vậy nếu đó là hình hộp xiên, hay lăng trụ tứ giác có đáy là hình chữ nhật, thì bài toán vẫn giải bình thường cơ mà.
Còn với bài toán lăng trụ xiên tứ giác (đáy là một tứ giác bình thường, thì lúc đó bài toán sẽ có các dữ kiện tương ứng để em giải quyết)

vậy xin thầy cho em nhiều bài tập về dạng lăng trụ xiên tứ giác để em làm thêm ạ

N

ngobaochauvodich

xin thầy cho tài liệu

xin thầy cho con thêm bài tập về lăng trụ xiên tứ giác để làm cho quen tay

T

thuy_leo

cũng với đề thi đh kB toán 2011 mình ko hiểu một xíu,trong mp(BCD) kẻ CH vuông góc BD, ABCD là hình chữ nhật thì thì điểm H phải trùng với giao điểm của BD và AC chứ nhỉ?

H

hocmai.toanhoc

cũng với đề thi đh kB toán 2011 mình ko hiểu một xíu,trong mp(BCD) kẻ CH vuông góc BD, ABCD là hình chữ nhật thì thì điểm H phải trùng với giao điểm của BD và AC chứ nhỉ?

Chào em!
Ở đây em nhớ nhầm đôi chút về kiến thức rồi. Hình chữ nhật thì hai đường chéo không vuông góc với nhau. Chỉ có hình thoi hay hình vuông thì hai đường chéo mới vuông góc với nhau.

V

vanthin1088

giúp mình bài này với
so sánh √5+√7+√11 và √6+√8+√9 (không dùng máy tính nhé)

A

anhduc_bmt9x

hocmai cho em dong gop y kien ah.em muan thay le ba tran phuong giai 1 bai toan bang nhieu cach,nhu vay bai toan se dc hay hon.va thay dung ve nhieu hinh bieu dien qua,ma theo em chu yeu giang cho hoc sinh hieu thoi.
hocmai nen nang cap chat luong video di ah.nhu vay bai hoc se chat luong hon,xin hocmai hay can nhac y kien cua em

A

anhduc_bmt9x

hocmai cho em dong gop y kien ah.em muan thay le ba tran phuong giai 1 bai toan bang nhieu cach,nhu vay bai toan se dc hay hon.va thay dung ve nhieu hinh bieu dien qua,ma theo em chu yeu giang cho hoc sinh hieu thoi.
:mad:

D

duyan421996

Thầy Phương cho em xin hỏi : ở phần quan hệ vuông góc bài 2 câu d sao mp(ABC) với mp(ABF) là một

Top Bottom