Sinh 10 [Thảo luận]Chúng ta có đuôi không?

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hế lô, còn ai nhớ tui không nhỉ? Hic, sụt..:confused:

Các bạn có ai đã từng thắc mắc rằng, tại sao chúng ta tiến hoá từ loài vượn nhưng loài vượn thì có đuôi mà mình thì không có đuôi không?:D

Có ai thích có đuôi không nhỉ, trông sẽ thế nào ta???:eek:

Chắc sẽ đẹp lắm:D

Vậy bây giờ chúng ta đi tìm hiểu câu hỏi ấy nhé, cho tớ ý kiến nào:)

Takudo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng tám 2019
518
1,688
181
Hà Nội
Thất học :(

Các bạn có ai đã từng thắc mắc rằng, tại sao chúng ta tiến hoá từ loài vượn nhưng loài vượn thì có đuôi mà mình thì không có đuôi không?:D

Theo như em biết thì đuôi của người là 1 cái xương cụt
Đó là theo em ^^

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Minh Dora

Siêu sao Hóa học
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,751
1,638
276
Thanh Hóa
Ở đâu đó

Và theo một góc độ nào đó thì nay chúng ta vẫn còn có nó. Chúng ta mỗi người đều có một series các đốt sống xương cùng được hợp nhất, được gọi là xương cụt, ở phần cuối của xương sống. Đây là dấu tích còn sót lại từ những ngày tổ tiên chúng ta có đuôi.
Trong các loài linh trưởng khác, xương cụt vẫn dẫn đến một cái đuôi phát triển đầy đủ. Và con người tiếp tục mọc lên một cái đuôi phôi khoảng 30 ngày phát triển trong tử cung, nhưng phần phụ này trong nhiều trường hợp bị teo lại trước khi sinh.
Trong một số trường hợp cực kỳ hiếm gặp, một số trẻ em sinh ra có đuôi thực sự. Đây là một dạng lại giống – một đặc điểm của tổ tiên xa xưa ngẫu nhiên tái xuất hiện. Thông thường, những chiếc đuôi này chỉ dài vài centimét và được phẫu thuật cắt bỏ ngay sau khi được sinh ra và nó không ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của đứa trẻ sau này.

• Like
Reactions: Đỗ Hằng
Top Bottom