thách đố đây ko khó nhưng ko dễ đâu

A

astrasheld

Hê! Dã ko biêt thi dưng có trả lời ngất ở đây có được ko vậy
Nghe nè:Mạng nhện dính được ruồi muỗi nhưng ko dính được Nhện vì:
Thứ nhất :Nhện hoàn toàn có thể bị dính vào mạng nhện nhưng quan trọng là nó biết cách tránh,điều này liên quan đến tơ nó nhả ra.Nhện có thể nhả ra 2 loại tơ # nhau,có chất keo dính và ko có chất keo dính.Tơ có chất keo dính dùng để bắt côn trùng bay qua,săn bắt mồi.Tơ ko có chất keo dính dùng để làm dây chăng đỡ lưới nhện,loại tơ nay thường rất chắc.
Nhện rất rành đối với mạng nhện nó tự chăng ra (Nhưng lai ko rành đối với mạng nhện cua những con nhện # >>>Điều này giải thích vì sao trên 1 số mạng nhên lại có xác nhện ở trên )
Tiếp nè:Khi Nhện chăng tơ thì nó biết rất rõ dây nào là dây an toàn có thể đi được, dây nào là dây ko an toàn đi qua là bị dính.
Nhện có thể phân biệt được tinh tường như vậy là nhờ vào xúc giác nhạy bén của chúng

Đến đây thì thoả mãn yêu câu của các bạn rồi chứ???:):):)

T

trieuthanhbinh

mình cũng ko nhớ lắm hình như là do khi dăng lưới con nhện đã biết trước sợi tơ nào dính sợi nào không dính .Nên khi con mồi bị dính vào bẫy thì con nhện sẽ đi theo sợi tơ ko dính để tiến lại con mồi (hình như mình đã xem trên VTV2 một lần

A

astrasheld

Đề nghị các bạn ko cần phải nói nhiều lời.Câu trả lời mình đã post lên rồi.Cứ theo đó mà trả lời là đúng rồi:):)x

H

hoangtuan268

Em bó tay zới mấy bác.À cho em hỏi có bác nào có cách giúp cho em học tốt Sinh lên ko chứ em học Sinh kém lắm lắm

T

tuakaungchinh

thiếu rồi cha oi,nhện có thể bị dính trên mạng nhện của mình lôn đó,nhưng nó thoát ra được là do nó tiết nước bọt của nó ra đó. Nước bọt của nhện có khả năng hòa tan tơ nhện.(ờ hình như là vậy đó thì phải).

S

sinhhoc1995

gio sinh hoc, co giao goi hs len tra loi bai cu
co:ng co nhom mau A co truyen dc cho nguoi co nhom mau B ko?
hs: ko a
co:good, the con muoi nhom mau B hut ng nhom mau A thi con muoi bi gi?
hs:xiu!!!
có bạn nào trả lời đc ko

B

balaothuytinh

Trả lời câu hỏi đầu nha.Như ri cho dễ hỉu nà: Con muỗi và con ruồi nhỏ, con nhện to, chất dính ở tơ nhện chỉ đủ để dính được những con nhỏ như ruồi muỗi thoai, còn con nhện nếu có nhỏ thì vì nó tạo ra tơ dính thì nó cũng sẽ tạo ra cái gì đấy để chống dính hiệu quả. OK? ;)

B

balaothuytinh

có ai biết tại sao tim ko chịu sự điều khiển của bộ não mà vẫn luôn hoạt động vậy?
Vì tim có cái j ấy nhỉ...hum cô giảng là sau khi cắt rời quả tim ra khỏi cơ thể mà vẫn cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng thì tim vẫn co bóp...là cái gì tự phát nhịp ấy nhỉ? chết thật, học trc quên sau...:confused:

P

pitchet

theo mình bik là trên một mạng nhện thì các sợi dọc ko dính chỉ có các sợi ngang dính nên nhên lun giăng tơ doc trc' và lun đi trên tơ dọc :D

L

laaa

có tui trả loi câu hỏi của bạn nè!
minh cũng đồng ý voi ý kiến của các bạn nêu ra ỏ trên
nhung mình cũng xin được trả lời câu hỏi nay,có gì thì thông cảm cho mình nghe!
theo minh nhen khong bị dính vào cái "lưới của nó"vi cái đó do chính nó làm ra mừ!
va theo mình doc đc o một cuốn sach nao đó thì người ta có giai thích hiên tượng nay là do ở chân nhên có tiết ra một chất nào dó giúp cho nó ko bị dính vao mạng nhẹn va cấu tạo chân nhện cũng rất dặc biẹt nên...néu
ko tin bạn co thể kiểm tra lại
BM:ko biét cau trả lời của mình có đúng khong nua có gì các ban thong cam cho mình nhé!

N

nhocconthienthan

minh nghi mang nhen la do nhen lam ra nen no se co the trach duoc su vuong mac cua to nhen.hok bit co dung hok? cac ban gop y kien nha.

H

huongdung.le

:-*:-*:p:rolleyes::pdo nhện làm ra mạng nhện nên nó sẽ biết cách ko bị dính vào mạng nhện của mình và chân nó có chất để ko bị dính.

T

trangngoc_nd

hì theo như mình biết thì đây là Sinh học lớp 7 thì phải. Nhện có tiết ra 1 thứ dịch nhày đặc biệt thì phải giúp nó ko bị dính vào màng nhện.

H

huathuong

anh hoang anh oi nhen thuoc lop bo sat bo nao ko phat trien sao phan biet duoc
theo em cau tral oi la vi do la to nhen trong chan nhen co chat dac biet nen nhen ko dinh tren do
con chat gi de em tim hieu tiep

T

thanhnha911

tại sao ruồi muỗi vướng phải mạng nhện thì bị dính lại đó mà con nhện lại có thể đi trên đó dễ dàng được
Theo mình thôi nhé
vì con nhện đang mạng bằng hai sợi tơ 1 có keo 1 thì không mặt khác chân của nó có bôi lớp mỡ đặc biệt là nó có khả năng nhớ và tránh được

G

goodboy_1507

Vì chân nhện có hệ lông đặc biệt giúp nó luôn không bị dính và mạng nhện

H

hangmyvan

hok bik nữa hình như là do kon nhện có lớp lông dặc biệt ở chân giúp nó hok bị dính thì phải

Top Bottom