Địa 10 Thắc mắc về hiện tượng mưa đá

Thảo luận trong 'Cấu trúc Trái Đất. Các quyển địa lí' bắt đầu bởi Lê Thanh Na, 15 Tháng mười 2018.

Lượt xem: 106

1. Lê Thanh Na

Lê Thanh Na Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Thpt Trần Văn Lan
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mình đã tham khảo nhiều tài liệu nhưng vẫn có thắc mắc.Sai chỗ nào càc bạn sửa cho mình với .Mai mình cần rồi
    1) theo như giải thích thì việc hình thành mưa đá có hai tầng mây là tầng mây trên có nhiệt độ -20 độ C và tầng mây dướ là 0 độ C .Vậy tại sao tầng mây ở -20 độ C tức nhiệt độ đã dưới 0 độ rồi , những hạt nước có thể đóng băng lại vậy Tại sao lại không rơi xuống tạo thành mưa đá. tầng 0 độ C cũng vậy Ở nhiệt độ này nước cũng có thể ngưng đọng thành đá mà .Điều này có phải do Các luồng không khí đối lưu từ mặt đất bốc lên mạnh nên những hạt nước này không thể rơi xuống
    2) Mình hiểu đơn giản như thế này có đúng không
    Vì ban ngày các luồng không khí đối lưu dưới mặt đất nóng không ngừng bốc lên làm Hơi nước bốc lên nhiều tạo thành mây.Rồi đến đêm đột nhiên lại lạnh khiến cho những phân tử nước trong mây đông cứng hình thành những hạt đá .Và vì trọng lượng nặng nên nó đã rơi xuống và tạo thành và mưa đá

Tranphantho251076@gmail.com thích bài này.
  2. Đỗ Anh Thái

Đỗ Anh Thái Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Yên Sở

ko hẳn là như vậy đâu
    khi những hạt nước trong quá trình rơi xuôngs thì sẽ có một số lực tác động làm nó bay lên
    mà càng lên cao thì càng lạnh
    do đó các hạt nc đông tụ lại với hơi nc xung quanh thành đá

Lê Thanh Na thích bài này.
  3. Đỗ Anh Thái

Đỗ Anh Thái Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Yên Sở

cái đó cô nói thôi nên mk ko rõ lém

Lê Thanh Na thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted