Thắc mắc về ancol tạo anken duy nhất

Thảo luận trong 'Môn HÓA HỌC' bắt đầu bởi tieuphong_1802, 4 Tháng một 2012.

Lượt xem: 7,337

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Thầy ơi cho e hỏi chỗ này, trong bài ancol thầy có nói là ancol kiểu đỗi xứng qua C có OH thì khi tách nước chỉ tạo ra 1 anken, theo e thì nó sẽ tạo ra 2 anken chứ ah.đó là 2 đồng phân hình học
    VD như chất thầy đã nêu ra CH3-CH2-CH(OH)-CH2-CH3 -----> CH3-CH=CH-CH2-CH3 + H20
    CH3-CH=CH-CH2-CH3 có đồng phân hình học cis=trans đấy chứ ah

2. Chào em, đối với bài tập tách nước ancol tạo thành anken, thông thường đề bài sẽ chỉ tính đồng phân cấu tạo, nếu có tính kèm đồng phân hình học thì đề bài sẽ nói rõ em nhé!

Ngoài ra, khi đi thi, ta còn phải có 1 chút nhạy cảm để biết đề bài muốn hỏi gì và có tính đồng phân hình học hay không? Nói nôm na là phải "hiểu ý người ra đề"!

Ví dụ trên đây là nguyên văn trong đề thi Cao đẳng năm 2007, nếu em cứ khăng khăng rằng phải tính đồng phân hình học (mà đề bài cũng không nói rõ) thì không thể tìm được đúng đáp án của Bộ được.

Chúc em luôn vui vẻ và học tốt nhé!

3. Cảm ơn thầy.Dù sao e cũng không thi cao đẳng :D nên đề đại học chắc họ sẽ nói rõ hơn như thầy đã nêu
    Chúc thầy nhiều nhiều sức khoẻ và giảng dạy tốt ạ

4. hihihehe255

hihihehe255 Guest

thầy ơi, giúp e với

câu c5h120 trong đề cao đẳng í ạ, cô e bảo chỉ có 3 trường hợp thỏa mãn, câu đó nằm trong đề thi hộc kì của bọn e. e xem đáp án năm 2007 ngta chọn là 4, cô e bảo nếu là 4 thì có 1 trường hợp đặc biệt là chuyển vị phân tử ........... nhưng e chẳng hiểu đÁp án nào là đúng nhất nữa ạ@-)

5. Lê Huy Hoàng 123

Lê Huy Hoàng 123 Học sinh Thành viên

Đáp án chính xác là 4 nhé ><

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted