Thắc mắc môn Sinh Tú tài số

P

peden_a1

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ko có gì tuyệt đối cả, đề thi có sai sót là chuyện bình thường, nhưng mà để làm rõ ràng minh bạch, tránh làm vướn mắc (ko biết đề sai hay cô giáo dạy sai) mình lập ra chủ đề này để chúng ta cùng thắc mắc về TTS môn sinh trong suốt cuộc thi . Mình thấy trong box chưa có những topic để thí sinh thắc mắc nên mạo muội mở topic . Và nên có riêng từng topic cho từng môn để Mod thuận tiện trả lời .Hôm nay vó thời gian làm lại đề và xem đáp án nên mình mở hàng môn sinh trước :

đáp án là "không có đột biến" nhưng cô giáo trên lớp dạy là "giao phối ngẫu nhiên"
vậy rốt cuộc là cô dạy đúng hay sai và lí giải về đáp án như thế nào ???

H

harry18

Ko có gì tuyệt đối cả, đề thi có sai sót là chuyện bình thường, nhưng mà để làm rõ ràng minh bạch, tránh làm vướn mắc (ko biết đề sai hay cô giáo dạy sai) mình lập ra chủ đề này để chúng ta cùng thắc mắc về TTS môn sinh trong suốt cuộc thi . Mình thấy trong box chưa có những topic để thí sinh thắc mắc nên mạo muội mở topic . Và nên có riêng từng topic cho từng môn để Mod thuận tiện trả lời .Hôm nay vó thời gian làm lại đề và xem đáp án nên mình mở hàng môn sinh trước :

đáp án là "không có đột biến" nhưng cô giáo trên lớp dạy là "giao phối ngẫu nhiên"
vậy rốt cuộc là cô dạy đúng hay sai và lí giải về đáp án như thế nào ???
Mình có ý kiến thế này. Khôg biết đúng không.

Đề này nói rất rõ là điều kiện quan trọng nhất để định luật đó có nghiệm đúng thì điều kiện không có đột biến là đúng hơn. Vì nếu có đột biến thì điều kiện giao phối ngẫu nhiên sẽ vô nghĩa, kết quả sẽ sai lệch trầm trọng. Còn nếu không có đột biến mà có giao phối ngẫu nhiên thì tỉ lệ sai sẽ nhỏ hơn. Vì vậy đáp án kia có lẽ là đúng.

P

peden_a1

Mình có ý kiến thế này. Khôg biết đúng không.

Đề này nói rất rõ là điều kiện quan trọng nhất để định luật đó có nghiệm đúng thì điều kiện không có đột biến là đúng hơn. Vì nếu có đột biến thì điều kiện giao phối ngẫu nhiên sẽ vô nghĩa, kết quả sẽ sai lệch trầm trọng. Còn nếu không có đột biến mà có giao phối ngẫu nhiên thì tỉ lệ sai sẽ nhỏ hơn. Vì vậy đáp án kia có lẽ là đúng.

theo mình lại ko phải vậy ! cô mình có nhấn mạnh giao phối ngẫu nhiên là điều kiện ko những cơ bản nhất mà còn quan trọng nhất nữa, tại chính vì nó là quần thể giao phối ngẫu nhiên nên mới có định luật đó ! chứ ko phải giao phối ngẫu nhiên thì làm gì có định luật, còn zdụ đột biến đúng là có làm sai khác ! nhưng sai khác với ko có thì ko có vẫn nghiêm trọng hơn chứ nhỉ !

cái này hok có Mod nào trả lời, BQT cũng ko ngó ngàng hay sao ý ...hình như mấy cái này thuộc về thu phí hay sao ý nhỉ ???

C

camdorac_likom

Nếu như một quần thể mà toàn các cá thể có kiểu gen AA thì giao phối ngẫu nhiên hay không có đột biến làm cho ĐL Hardy Weinberg nghiệm đúng nào? :)

T

thanhhai12a2

đề thi nào cũng không tránh khỏi sai sót, còn chuyện cái nào quan trọng hơn, nếu đem ra so sánh thì là khập khiễng, vì mỗi điều kiện có ý nghĩa trong một mặt khác nhau
chủ yếu để xét cái gì quan trọng nhất, người ta xét đến thực tế. Trong thực tế hầu như không có quần thể nào là không đột biến và CLTN, nhưng ở các quần thể giao phối lớn trong tự nhiên, vẫn nghiệm đúng định luận Hacdi-Vanbec 1 cách tương đối
nên cô giáo các em nói thế chắc cũng không sai :D

Top Bottom