[Team Cộng đồng] - Chia sẻ/tư vấn về những khúc - mắc - chưa - thể - bày - tỏ giữa con cái và bố mẹ.

Angeliaa

Tiềm năng thiên văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
9 Tháng mười một 2017
1,314
1,699
244
18
Quảng Nam
THCS Phan Đình Phùng
Nhiều khi, công việc, tiền bạc đã vô tình kéo chúng ta vào đó để rồi khi muốn thoát ra sẽ là 1 việc rất khó khăn. mình hiểu cảm giác của bạn đơn giản chỉ vì..mình cũng đã từng như thế. Bạn có thể tâm sự chuyện này với mẹ bạn nè, 2 mẹ con cùng nói chuyện với nhau, mình chắc chắn mẹ bạn sẽ hiểu hết tâm tư của bạn thôi. Chúc bạn có 1 cái Tết thật vui vẻ bên cạnh mọi người, đặc biệt là với MẸ nhé :D
Nhưng mình ngại lắm.

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
bố mẹ ơi, HKI này con đứng thứ 5 lớp, bố mẹ ngoài mặt thì không nói j ngoài câu ủng hộ HKII tiếp tục cố gắng, nhưng lại dùng những hành động như khoá mật khẩu máy tính phòng con, đem toàn bộ truyện tranh của con đem cất hết đi, con ko muốn nói j vì nghĩ bố mẹ làm thế là muốn tốt cho con, nhưng đêm đó, bố mẹ lại gọi thợ đến lắp camera trong nhà, mà lại lắp 1 cái vào phòng con, bố mẹ làm thế có nghĩ đến con cảm thấy thế nào ko?
ba mẹ muốn con thi chuyên anh, con sẽ cố gắng, nhưng ba mẹ cứ hết bảo con đi học thêm môn này đến môn khác, học một lúc 5 môn: Toán, Lí, Hoá, Văn, Anh con mệt lắm nhưng ko dám nói j vì sợ bố mẹ sẽ đem mấy chứ "con nhà người ta" hay là "ngày xưa ba mẹ...." ra để nói con,
Bây giờ ba mẹ dạy thêm cho học trò lớp 4; 5 bà mẹ lúc nào cũng chỉ lo cho chúng thôi, có j vui cũng cho chúng chơi hết, nhiều lúc còn muốn tâm sự cho bà mẹ nghe chuyện trên lớp cũng ko dám, vì sợ nói xong bà mẹ không những không hiểu mà còn nói này nói nọ nữa,..... con cảm thấy sợ lắm.....
con cảm thấy từ khi ba mẹ dạy thêm cho học trò, con đã không còn được ba mẹ quan tâm nữa rồi, giờ đến những rối loạn tâm lí hay con đang cảm thấy mình có nguy cơ trầm cảm cũng phải gọi hỏi bác sĩ tâm lí hoặc bạn bè thân thiết, chứ không dám hỏi ba mẹ nữa rồi.........
Cách quan tâm và muốn tốt cho con ở mỗi phụ huynh đều có sự khác nhau bạn ah. Với việc này mình nghĩ bạn có thể dành 1 thời gian nhất định nào đó để cùng trò chuyện với bố mẹ xem sao. Mình nghĩ rằng bố mẹ bạn sẽ hiểu.
Về việc học, bạn đừng tự biến nó thành áp lực. bạn có thể phân chia lịch học và nghỉ ngơi cho phù hợp, như thế mới học tốt được. Vả lại, không phải học thêm thật nhiều môn mới học tốt được đâu. Bạn sẽ học tốt nếu nắm chắc được kiến thức và biết cách học thế nào cho đúng.
Còn 1 chuyện này nữa...khi bạn cảm thấy áp lực hay có chuyện gì đó muốn nói, hãy cứ nói hết ra, đừng bao giờ giữ trong lòng. Khi mình đọc bài chia sẻ của bạn, mình thật sự đặc biệt chú ý đến dòng chữ " ...giờ đến những rối loạn tâm lí hay con đang cảm thấy mình có nguy cơ trầm cảm... " Vì thế, khi gặp chuyện gì cứ bộc lộ ra hết, khi gặp khó khăn cứ mạnh dạn chia sẻ với mọi người, khi cảm thấy áp lực từ chính việc học, từ bố mẹ v...v... thì hãy nói, đừng sợ gì hết bạn nhé :D

Nhưng mình ngại lắm.
Sao lại phải ngại nhờ ? hãy thử 1 lần nói chuyện với mẹ bạn thử xem. Mẹ và con luôn là 2 người bạn thân nhất, đừng ngại ngùng gì cả nhé. mạnh dạn lên nào :D

Last edited by a moderator:

Angeliaa

Tiềm năng thiên văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
9 Tháng mười một 2017
1,314
1,699
244
18
Quảng Nam
THCS Phan Đình Phùng
Mọi người cho mình lời khuyên với ạ.
Có nhiều lần mình thật sự cảm thấy rất bực bội, khó chịu với mẹ mình. Hôm nay, cũng là ngày sắp bước sang năm mới và mình cũng cần sắm quần áo mới, chuẩn bị cho những ngày đi chơi bận rộn. Như lúc trước mình cũng đã nói là mẹ đã cho mình tiền để đi mua, nhưng lần này thì mẹ lại tự ý đi mua đồ cho mình, mẹ mình không biết mình mặc size nào mà cũng tự ý mua, có nhiều lần mẹ đã sắm đồ cho mình nhưng toàn là những áo thì rộng, áo thì chật, áo thì mặc vài y như trẻ mới lên 3, áo thì mặc vào y như bà cụ non. Lần này mẹ mình đã mua cho mình mấy cái áo, còn quần thì để mình tự mua. Mình thật sự rất bực bội. Mình muốn nói thẳng với mẹ rằng "con lớn rồi, con có thể tự sắm đồ riêng cho mình, sao mà mẹ cứ mua đồcho con vậy, mà đâu phải đẹp đâu". Mình muốn nói những lời nói đó nhưng lại sợ sẽ biến mình thành một con gái hư.
Mình thật sự cảm thấy rất khó chịu mà không biết nên làn gì bây giờ.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Mọi người cho mình lời khuyên với ạ.
Có nhiều lần mình thật sự cảm thấy rất bực bội, khó chịu với mẹ mình. Hôm nay, cũng là ngày sắp bước sang năm mới và mình cũng cần sắm quần áo mới, chuẩn bị cho những ngày đi chơi bận rộn. Như lúc trước mình cũng đã nói là mẹ đã cho mình tiền để đi mua, nhưng lần này thì mẹ lại tự ý đi mua đồ cho mình, mẹ mình không biết mình mặc size nào mà cũng tự ý mua, có nhiều lần mẹ đã sắm đồ cho mình nhưng toàn là những áo thì rộng, áo thì chật, áo thì mặc vài y như trẻ mới lên 3, áo thì mặc vào y như bà cụ non. Lần này mẹ mình đã mua cho mình mấy cái áo, còn quần thì để mình tự mua. Mình thật sự rất bực bội. Mình muốn nói thẳng với mẹ rằng "con lớn rồi, con có thể tự sắm đồ riêng cho mình, sao mà mẹ cứ mua đồcho con vậy, mà đâu phải đẹp đâu". Mình muốn nói những lời nói đó nhưng lại sợ sẽ biến mình thành một con gái hư.
Mình thật sự cảm thấy rất khó chịu mà không biết nên làn gì bây giờ.
Mình nghĩ chắc bạn muốn được tự lập và tự lựa chọn đồ đạc theo sở thích của mình nhưng cũng không nên buồn lòng vì mẹ tự ý mua đồ cho bạn bởi vì mẹ đã cất công mua đồ cho bạn cũng là thể hiện sự quan tâm mẹ dành cho bạn, dù mẹ quan tâm chưa được nhiều nên mua không theo ý bạn được nhưng cũng không trách mẹ hoàn toàn được, bạn có thể chia sẻ với mẹ mẫu quần áo mà bạn thích như thể nào, màu sắc ra sao,.. để mẹ biết thì mẹ sẽ cố gắng mua cho hợp ý bạn hơn. Hoặc có thể hai mẹ con cùng đi mua sắm đồ với nhau như thế không tốt hơn việc con mua đồ con, mẹ mua đồ mẹ sao..

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Con biết con không làm tốt như kì vọng của mẹ, mẹ trách là chuyện đương nhiên nhưng mẹ cũng có thể không nói cái câu: Con nhà người ta ..... Con cảm thấy ức chế lắm ... Mẹ chỉ nhìn vào vẻ bên ngoài mà không tìm hiểu chính đứa mà mẹ so sánh đó ... nó đâu có hơn gì con =))))
Lúc con nói thì mẹ bảo con cãi, mẹ bảo: Lúc so sanhs vs .... thì tự ái ......
Còn những lúc bố mẹ cãi nhau nữa... Lúc trước, bố chẳng bao giờ biết đập đồ gì cả, nhưng sau lần đó .. lúc nào bố tức giận điều gì thì con chỉ muốn biến ra khỏi tầm mắt của bố, bố giận cá chém thớt, tức lên là dọa đập đồ: T ném cái khiển vào mặt m bh, đập bao nhiêu đồ dùng trong nhà rồi lại mất tiền mua đồ mới, .....
Nhưng khi bình thường thì bố mẹ của con cũng đáng yêu lắm chứ bộ <3

Maianh2510

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
2 Tháng mười một 2018
766
6,544
506
18
Ninh Bình
THPT GVB :3
Mẹ ơi chắc học kì này con không đc hsg rồi ,nếu vậy thì con buồn lắm:( ,càng buồn hơn khi mẹ mắng con ,so sánh con vs ng khác:>( .Con biết tuy mk đã cố gắng rất nhiều nhưng vẫn không bằng một phần của ng ta nhưng mẹ ơi, xin mẹ đừng mắng con nữa !!!

Dương Thiên Bạch

Học sinh
Thành viên
27 Tháng một 2019
16
4
21
19
Nghệ An
Học mãi
Ba mẹ không tâm lí chút nào cả, không hiểu con cái của mình, không hiểu con mình muốn gì, còn có cả tính giận cá chém thớt, hay đem so sánh con nhà người ta. Chuyện điểm số thực sự quan trọng thế sao. Khi nào được kết quả cao lại đưa đi khoe, áp lực lắm luôn

• Like
Reactions: Vũ Tùng Dương

Vũ Tùng Dương

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng mười 2019
1
1
1
15
TP Hồ Chí Minh
THCS Giồng Ông Tố
vừa thi giữa học kì xong. Văn 7,5 cũng đỡ nản, Toán thì có 5,8 điểm mình ko dám thú nhận với ba mẹ luôn. Mẹ mình có nói ko quan tâm đến điểm số của mình khi bị điểm kém chỉ cần rút kinh nghiệm và cố gắng hơn nhưng mình vẫn cứ thấy sợ ba mẹ ko dám nói ra

Ba mẹ không tâm lí chút nào cả, không hiểu con cái của mình, không hiểu con mình muốn gì, còn có cả tính giận cá chém thớt, hay đem so sánh con nhà người ta. Chuyện điểm số thực sự quan trọng thế sao. Khi nào được kết quả cao lại đưa đi khoe, áp lực lắm luôn
Mình thấy bạn nói đúng nhiều ba mẹ cứ thích đem mình ra so sánh với con thằng XXN nào đó rồi đánh con một trận cho hạ hỏa, mấy lúc đó mình bị stress rất nặng học ko vào, ba mẹ la xong thì bảo con đi học ngay nhưng ba mẹ đâu có hiểu là vừa la xong thì học cái gì:>(:>(

• Like
Reactions: bienxanh20

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
vừa thi giữa học kì xong. Văn 7,5 cũng đỡ nản, Toán thì có 5,8 điểm mình ko dám thú nhận với ba mẹ luôn. Mẹ mình có nói ko quan tâm đến điểm số của mình khi bị điểm kém chỉ cần rút kinh nghiệm và cố gắng hơn nhưng mình vẫn cứ thấy sợ ba mẹ ko dám nói ra

Mình thấy bạn nói đúng nhiều ba mẹ cứ thích đem mình ra so sánh với con thằng XXN nào đó rồi đánh con một trận cho hạ hỏa, mấy lúc đó mình bị stress rất nặng học ko vào, ba mẹ la xong thì bảo con đi học ngay nhưng ba mẹ đâu có hiểu là vừa la xong thì học cái gì:>(:>(
Mình cũng từng như các bạn vậy đó, thực sự rất mệt mỏi, nhưng lên cấp 3, mình dần tự lập, tự quyết định nhiều chuyện của mình, học hành ổn thỏa để bố mẹ đỡ phải lo nghĩ, dù sao đi nữa mình vẫn thấy, không ai gây áp lực cho mình hiệu quả hơn chính mình cả, khi bố mẹ la, mình rất ức chế và bực dọc nhưng khi tự suy ngẫm lại, lại thấy chính mình vô lý và tự tìm cách cứu chưa bản thân. Nên từ đó, khi bố mẹ có la, mình cũng biết là học thương minh và có nghe cũng không ảnh hưởng tốt tới tâm trạng và cảm xúc của mình nên nghe tai này trôi tai kia, đến khi cả bố, mẹ và mình đều bình tĩnh lại, mình sẽ nói rõ với họ hoặc dùng hành động để chứng minh, mình xứng đáng được họ tin tưởng.
"Không ai hiểu ai hoàn toàn cả, thậm chí chính mình đôi khi cũng chẳng hiểu hết bản thân thì sao có thể ích kỉ mong muốn bố mẹ hiểu mình được nhỉ ?", mình đã từng nghĩ như vậy đó và cảm thấy nếu không chịu chia sẻ và mở lòng thì mối quan hệ với gia đình sẽ càng lâm vào bế tắc. Cho nên, khi nhìn nhận mọi việc thoáng hơn, mọi thứ sẽ đơn giản hơn nhiều ý :D
À, mình nhớ hồi trước khi mẹ còn hay so sánh mình với bạn này, bạn nọ, mình đã vừa cười vừa đáp lại rằng:" So sánh bản thân với người khác là sự sỉ nhục lớn nhất với chính mình, con với bạn ấy vốn không chung xuất phát, không chung đích đến, càng không chung mục đính sống, so sánh với nhau thật sựu khập khiễng mà :D", người lớn tuy rằng chín chắn và trưởng thành nhưng họ cũng đâu phải luôn đúng và con cái cũng đâu phải chỉ biết im lặng lắng nghe ^^ . Mong rằng chúng ta sẽ giao tiếp tốt với người thân hơn để tự trưởng thành và quan trọng hơn cả là vì mối quan hệ với gia đình là mối quan hệ thiêng liêng đáng trân trọng, đừng vì bất cứ lý do gì mà kéo dãn khoảng cách và xa lánh với người thân nhé :D

tiểu lão thử

Học sinh
Thành viên
23 Tháng mười hai 2019
106
44
21
Thái Bình
trung học cs nam hải
Tại nó cứ bảo em đăng nội dung cấm lên em đành làm thế này ...
Chị thông cảm!
Chị cũng hơi giống e đấy, mẹ e hơi tí cũng bảo e là khó nói chuyện với ng khác á, chỉ vì cách nhĩ của e không giống mẹ e và một số người, e thường sẽ nghiêng về cái lợi (vd như mẹ e nói về chuyện ai đó xăm mình chẳng hạn, e cho nó là biết mẹ cũng phản đối và mẹ nói e khó nói), hoặc nhiều lúc e hơi thẳng thắn 1 tý mẹ e cũng khôngthích, mẹ e bảo đừng có mà soi mói như vậy và mẹ e cũng hay so sánh e với ng khác nữa, e lúc nào cũng đã cố gắng hết sức r mà chẳng ai hiểu cho e hết, ai cũng có khuyết điểm mà.

mọi người có thể cho e ý kiến đc ko ạ : mẹ em cứ muốn em học lý nhưng em ko thích học lý mà em muốn học hóa thì e nên chon cái nào
e nghĩ là c nên làm điều mà c muốn, nếu k sau này c sẽ cảm thấy rất hối tiếc đấy

Nguyễn Thị Quỳnh Lan

Cựu TMod Sử
Thành viên
31 Tháng ba 2020
1,498
6,408
511
Bắc Ninh
HocMai Forum
Hi các em.
Chị thấy hiện nay có nhiều bạn chưa thể thấu hiểu/ chia sẻ về những vấn đề của mình cho bố mẹ.

Vậy ở topic này, các em hãy nói lên những vấn đề các em đã và đang gặp phải giữa các em và các bậc phụ huynh.

Tối nay, từ 20h - 21h chị sẽ online và chia sẻ/hỗ trợ trực tiếp cho các em.

Hãy đừng đứng sau tấm rèm ngăn cách giữa bố mẹ và con cái nữa. Hãy bước ra và đối diện. Đấy mới là điều các em nên làm.

:) :) :)
tại so bố mẹ lại thiên vị mấy em chứ con làm sai bố mẹ mắng mặc dù các em làm sai cũng bt cách lm bố mẹ lại bơ như ko có chuyện gì
còn nữa lúc nào cũng so con với các bạn con đã cố hết sức rùi mà

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
tại so bố mẹ lại thiên vị mấy em chứ con làm sai bố mẹ mắng mặc dù các em làm sai cũng bt cách lm bố mẹ lại bơ như ko có chuyện gì
Hm, mình cũng giống bạn nè, bố mẹ thường mắng mình khi mình làm sai nhưng lại bơ đi cái sai của em như có gì cả. Thực ra bố mẹ mắng bạn khi làm sai vì muốn chỉ ra cái sai của bạn và muốn bạn thay đổi. Bố mẹ không mắng em của bạn nó còn bé và đó là tầm tuổi mà một đứa trẻ sẽ làm sai nhiều việc, bố mẹ có mắng mỏ đến mấy cũng như " nước đổ đầu vịt" thôi. Mẹ mình giải thích với mình như vậy, chắc do em mình còn bé á, mới có 5 tuổi thôi. Thỉnh thoảng cũng ức chế lắm nhưng tự nói với bản thân rằng:
- Trẻ trâu không chấp:D
Mình không biết gia đình bạn thế nào nên mình chỉ chia sẻ nhà mình như vậy thôi '^'

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
ba mẹ nào cũng sẽ luôn đặt nhiều kỳ vọng vào con cái. Nhưng không phải ông bố bà mẹ nào cũng có đủ thời gian để hỏi han, bên cạnh các em khi cần. Người lớn có rất nhiều lý do, luôn muốn các e sẽ trở thành ng hoàn hảo. và việc so sánh các em thì mục đích chỉ là để các e cố gắng hơn sau này thôi. nên dù có khó chịu, nhưng các em hãy thông cảm cho ba mẹ với nhé.
ba mẹ luôn nghĩ, các e đã lớn và phải tự chịu trách nhiệm về việc làm của mình nên muốn chỉ ra và định hướng cho các e sửa sai. Còn các e của e còn nhỏ nên ng lớn sẽ "châm chước" hơn 1 chút thôi. :D

mọi chuyện sẽ không có gì nặng nề nếu như các em nghĩ rộng và thoáng hơn 1 chút.
Chúc e luôn đủ tự tin vào bản thân mình
Chúc em luôn Đủ! :D

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
ba mẹ nào cũng sẽ luôn đặt nhiều kỳ vọng vào con cái. Nhưng không phải ông bố bà mẹ nào cũng có đủ thời gian để hỏi han, bên cạnh các em khi cần. Người lớn có rất nhiều lý do, luôn muốn các e sẽ trở thành ng hoàn hảo. và việc so sánh các em thì mục đích chỉ là để các e cố gắng hơn sau này thôi. nên dù có khó chịu, nhưng các em hãy thông cảm cho ba mẹ với nhé.
ba mẹ luôn nghĩ, các e đã lớn và phải tự chịu trách nhiệm về việc làm của mình nên muốn chỉ ra và định hướng cho các e sửa sai. Còn các e của e còn nhỏ nên ng lớn sẽ "châm chước" hơn 1 chút thôi. :D

mọi chuyện sẽ không có gì nặng nề nếu như các em nghĩ rộng và thoáng hơn 1 chút.
Chúc e luôn đủ tự tin vào bản thân mình
Chúc em luôn Đủ! :D
hầy.... lâu lắm rùi em mới lại thấy chị xuất hiện trên diễn đàn :D và với em tới thời điểm này ba mẹ vẫn luôn là điều tuyệt vời kể cả khi nghe mắng mỏ, trách móc hay bất đồng quan điểm với gia đình ạ D

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
hầy.... lâu lắm rùi em mới lại thấy chị xuất hiện trên diễn đàn :D và với em tới thời điểm này ba mẹ vẫn luôn là điều tuyệt vời kể cả khi nghe mắng mỏ, trách móc hay bất đồng quan điểm với gia đình ạ D
đầu tiên chị cảm ơn em vì đã nhớ tới chị. chị còn tưởng bây giờ chị là tv mới cơ ý.
đúng như em mới. gia đình luôn là điều tuyệt vời nhất em ạ :D
chị mong em sẽ luôn suy nghĩ như bây giờ. gia đình luôn đặt niềm tin tuyệt đối vào các em
Chúc bé của chị luôn ĐỦ :D

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
có ai biết hãng sữa cho bé 1 tuổi an toàn chất lượng không nhỉ?
như mình thì ngày trước sử dụng kha khá loại sữa ngoại rồi mới tìm đc chân ái vẫn là sữa Việt. :D optimom nhé. sữa này dành riêng cho trẻ Việt nên tất nhiên người việt dùng sẽ hợp đúng không nào ? :D
Bé mình dùng khá hợp, tăng cân đều.

Top Bottom