[Team Cộng đồng] - Chia sẻ/tư vấn về những khúc - mắc - chưa - thể - bày - tỏ giữa con cái và bố mẹ.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi các em.
Chị thấy hiện nay có nhiều bạn chưa thể thấu hiểu/ chia sẻ về những vấn đề của mình cho bố mẹ.

Vậy ở topic này, các em hãy nói lên những vấn đề các em đã và đang gặp phải giữa các em và các bậc phụ huynh.

Tối nay, từ 20h - 21h chị sẽ online và chia sẻ/hỗ trợ trực tiếp cho các em.

Hãy đừng đứng sau tấm rèm ngăn cách giữa bố mẹ và con cái nữa. Hãy bước ra và đối diện. Đấy mới là điều các em nên làm.

:) :) :)

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
Hi các em.
Chị thấy hiện nay có nhiều bạn chưa thể thấu hiểu/ chia sẻ về những vấn đề của mình cho bố mẹ.

Vậy ở topic này, các em hãy nói lên những vấn đề các em đã và đang gặp phải giữa các em và các bậc phụ huynh.

Tối nay, từ 20h - 21h chị sẽ online và chia sẻ/hỗ trợ trực tiếp cho các em.

Hãy đừng đứng sau tấm rèm ngăn cách giữa bố mẹ và con cái nữa. Hãy bước ra và đối diện. Đấy mới là điều các em nên làm.

:) :) :)
chị nói trực tiếp ạ ? :D

ARMY's BTS

Học sinh gương mẫu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
857
3,883
406
19
Bắc Ninh
Bang Tan Sonyeondan <3 , Wanna One <3 , Samuel <3 , Stray Kids <3
con đứng thứ 4 của lớp .mà sao mẹ cứ mắng con . Con cũng không muốn thi vào AN NINH đâu ạ
mẹ ơi ! cho con thở chút nhé mẹ !?
con yêu BTS thì có gì sai mà mẹ cứ làm quá lên vậy ?
mẹ à mẹ nghe con nói đi
các anh ấy là nguồn động lực học của con đấy

Last edited:

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
Em mệt lắm bố mẹ, đặc biệt là mẹ em, em cũng thấy em sai trong vc lười học nhưng bố mẹ (mẹ) cũng đừng đặt quá vấn đề lên như thế. Điểm em thì đi ns cho người khác biết trong khi chả ai hỏi? Khi mà em đc cái gì cao cũng ns, em ko thích cái kiểu đó. Mẹ nhà người ta tâm lý và lo cho con vậy mà, chị nhớ vc lúc trước em có ib hỏi chị về mẹ và em bất đồng ko? Cái vc em mua đồ online ý, mẹ em cứ làm quá lên rồi ném đồ đó đi, tiền là em trả và đó là tiền thưởng của em mà mẹ em cứ làm quá lên.
Dù j mẹ cũng là giáo viên mà, ăn ns cứ thô tục sao sao ý, em ghét.
Hồi đó h có thấy mẹ em ủng hộ em cái gì đâu, toàn tự thân em vận động.
Những lỗi lầm thời bồng bột thì em cho đó là kinh nghiệm, còn mẹ em thì lấy đó làm chủ đề cho những buổi tám chuyện cùng các cô trong trường.
Còn sắp họp phụ huynh nữa chứ, mệt ghê em biết kỳ 1 này em sai r mà.
T.T

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Chị ơi, cho e hỏi là sao bố mẹ cứ mở miệng ra là "Con nhà người ta....", "Con.....còn biết ..... còn mày chẳng biết làm gì" ,......... Thậm chí nhiều khi bố mẹ còn so sánh e với a c e của e nx!! Nhiều khi e được 9,5 điểm có đứa thì 9,8 điểm thế là e bị mắng!! Nhiều khi e hỏi mẹ ,có phải mẹ sinh ra con ko thì mẹ bảo "Tao nhặt đc mày ở bãi rác đấy!" lúc đấy e buồn lắm chứ

Last edited:

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Con xin lỗi bố mẹ, xin lỗi rất nhiều ạ! Con đã không dành được điểm 10 môn Toán, không dành được cơ hội đi thi tỉnh với các anh chị lớp 9 (dù chưa thi nhưng 100% con biết là không được) . Con biết, bố mẹ đã rất tự hào khi con thi vượt cấp được giải nhì, là HS lớp 8 duy nhất của toàn huyện lọt vào top 9 với các anh chị lớp 9. Con biết bố mẹ đã hi vọng ở con rất nhiều nhưng con lại liên tục không làm được những gì mà bố mẹ mong muốn. Con thấy biết ơn bố mẹ rất nhiều, dù con thất bại nhưng chưa bao giờ bố mẹ mắng nhiếc gì con hay so sánh con với những người giỏi hơn con như chị @Aosora chẳng hạn. Dù con đã sai nhưng nhiều lần bố mẹ cũng không hề đúng. Trong các lần thi Học kì, điểm văn của @Trang Huyền lúc nào cũng cao hơn con, điểm anh toán thì bạn ấy bằng điểm con nhưng mọi thứ không phải như bố mẹ nghĩ đâu ạ. Thêm nữa, nhiều khi bố mẹ cứ căn cứ vào việc con nghe nhạc của Noo Phước Thịnh mấy bài liên quan đến tình yêu để suy diễn con này nọ là hoàn toàn sai! Con mong bố mẹ hãy phát huy những cái tốt và bỏ đi những suy nghĩ sai lầm về con ạ!

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Ba ơi! Mẹ ơi! Con phụ lòng tin của ba mẹ rồi, Anh văn con chỉ có 4.25 HK à, thi HSG cũng mất 3.5đ rồi, đã vậy điểm Toán với Văn cũng không cao, con không sợ HKI rớt HSG vì vẫn còn HKII nhưng không được đi tỉnh thì buồn lắm...

Mỗi sự thất bại đều có nguyên do của nó. Khi chính em đi tìm được nguyên do đó và tự mình sửa lỗi thì không gì là không thể em ạ.
Cuộc sống chỉ đáng tiếc khi em chưa cố gắng hết mình vì mục tiêu mình đề ra mà thôi :D
Chúc em luôn ĐỦ!

con đứng thứ 4 của lớp .mà sao mẹ cứ mắng con . Con cũng không muốn thi vào AN NINH đâu ạ
mẹ ơi ! cho con thở chút nhé mẹ !?

Ba mẹ đều nghĩ rằng: Ngày xưa mình không có điều kiện để học thật nhiều, để biết được nhiều điều hay nên bây giờ, khi có con cái, họ luôn muốn con mình phải thật hoàn hảo. Cái suy nghĩ cầu toàn đó, vô hình chung đang tạo một áp lực không hề nhỏ cho các em.
Và nhiều khi, còn gây ra những tác dụng ngược.
Các em ạ, đừng im lặng nữa, hãy nói rằng: Con đang mệt, con muốn có một chút thời gian để nghỉ ngơi, con muốn được vui chơi với bạn bè, muốn được làm điều mà con muốn.
Chị từng chia sẻ với nhiều bạn về những năm tháng cấp 3 của chị đã tồi tệ như thế nào khi sở thích, khả năng của mình không phù hợp với mong muốn của ba mẹ, nếu không muốn nói là hoàn toàn trái ngược nhau ấy. Cho nên, đến bây giờ, chị đã hối hận rất nhiều, khi mà ngày đó chị không dám nói lên suy nghĩ và nguyện vọng của mình. Cho nên bây giờ, chị không muốn các em lại là những Thy 2, Thy3,... nữa.
Hãy mạnh dạn lên nào. Đừng im lặng nữa!!! Hãy vì tương lai của chính mình mà lên tiếng!!!

Em mệt lắm bố mẹ, đặc biệt là mẹ em, em cũng thấy em sai trong việc lười học nhưng bố mẹ (mẹ) cũng đừng đặt quá vấn đề lên như thế. Điểm em thì đi nói cho người khác biết trong khi chả ai hỏi? Khi mà em đc cái gì cao cũng ns, em ko thích cái kiểu đó. Mẹ nhà người ta tâm lý và lo cho con vậy mà, chị nhớ vc lúc trước em có ib hỏi chị về mẹ và em bất đồng ko? Cái vc em mua đồ online ý, mẹ em cứ làm quá lên rồi ném đồ đó đi, tiền là em trả và đó là tiền thưởng của em mà mẹ em cứ làm quá lên.
Dù j mẹ cũng là giáo viên mà, ăn ns cứ thô tục sao sao ý, em ghét.
Hồi đó h có thấy mẹ em ủng hộ em cái gì đâu, toàn tự thân em vận động.
Những lỗi lầm thời bồng bột thì em cho đó là kinh nghiệm, còn mẹ em thì lấy đó làm chủ đề cho những buổi tám chuyện cùng các cô trong trường.
Còn sắp họp phụ huynh nữa chứ, mệt ghê em biết kỳ 1 này em sai r mà.
T.T

Chị từng chia sẻ với em khá dài trong hội thoại, chị muốn em bình tĩnh lại, suy nghĩ như một thanh niên, 1 sự việc, nếu em nghĩ là đúng thì nó sẽ là đúng, còn nếu em cứ khăng khăng là nó sai thì với em nó vẫn sai lè lè. Đấy là một điều đáng tiếc khi mà hầu hết chúng ta đều cố chấp em ạ.
Chị muốn em đọc lại những gì chị đã nói một lần nữa em nhé.

Chị ơi, cho e hỏi là sao bố mẹ cứ mở miệng ra là "Con nhà người ta....", "Con.....còn biết ..... còn mày chẳng biết làm gì" ,......... Thậm chí nhiều khi bố mẹ còn so sánh e với a c e của e nx!! Nhiều khi e được 9,5 điểm có đứa thì 9,8 điểm thế là e bị mắng!! Nhiều khi e hỏi mẹ ,có phải mẹ sinh ra con ko thì mẹ bảo "Tao nhặt đc mày ở bãi rác đấy!" lúc đấy e buồn lắm chứ

Trước đây, hồi còn nhỏ xíu ấy, Mẹ chị còn bảo là nhặt chị từ chợ về đấy. :D nhưng đó chỉ là những câu đùa thôi em ạ. Vì ba mẹ cho dù có hay so sánh em thì vẫn là người sinh ra em mà. Đúng không nào?
Còn việc so sánh, mẹ chị cũng so sánh nhiều lắm. Nhưng chị toàn im lặng thôi, rồi suy nghĩ lại là mẹ có nói đúng hay không.
Hồi chị học năm nhất, mẹ chị còn so sánh chị với con gái của 1 cô Trong trường thi đại học đạt thủ khoa, bé ấy học khối C. Chị chỉ nói 1 câu, và từ đó mẹ chị không bao giờ đi so sánh chị nữa. đó là: "Nếu ngày xưa mẹ không bắt con học khối A thay cho khối C, thì bây giờ con đã hơn nó roi"
Chúng ta nên biết đúng - sai em ạ. Cái gì mình chưa tốt thì cố gắng để ba mẹ không có lý do mà so sánh nữa, em càng cố gắng học giỏi, để ba mẹ thấy, tự khắc những lời so sánh sẽ mất đi. Chị đảm bảo đấy :D

Nhiều khi bị ba mẹ so sánh với con tó. Ba mẹ ơi, sao ba mẹ cứ về trễ vậy ? Con lại không biết nấu ăn nữa, phải wall @Phạm Ngọc Thảo Vân ăn ké. Ba mẹ về sớm giúp con T^T

Hãy nói chuyện với ba mẹ nhé em. Nhiều khi cuộc sống quá bon chen, việc kiếm tiền nhiều khi bị người lớn đặt lên trên hết. Điều ấy hẳn là làm các em rất buồn.
Đối diện - Đối thoại luôn là liều thuốc cứu nguy em ạ.
Chúc các em luôn ĐỦ!! :D

Angeliaa

Tiềm năng thiên văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
9 Tháng mười một 2017
1,314
1,699
244
18
Quảng Nam
THCS Phan Đình Phùng
Mẹ ơi! Con sợ lắm. Mỗi khi con nghe mẹ khoe con với người khác con cảm thấy áp lực lắm. Áp lực vì nếu con không giỏi thì mẹ sẽ ra sao. Nếu con học khá mẹ có thương con nữa không. Mỗi lần đến giờ ôn bài, mẹ đều nói học giỏi nha con. Con thật sự rất sợ câu nói ấy. Mẹ thông cảm cho con chứ.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Mẹ ơi! Con sợ lắm. Mỗi khi con nghe mẹ khoe con với người khác con cảm thấy áp lực lắm. Áp lực vì nếu con không giỏi thì mẹ sẽ ra sao. Nếu con học khá mẹ có thương con nữa không. Mỗi lần đến giờ ôn bài, mẹ đều nói học giỏi nha con. Con thật sự rất sợ câu nói ấy. Mẹ thông cảm cho con chứ.
Mẹ anh cũng y chang mẹ em đó. Không khác! Dẫu biết mẹ anh đã khổ, muốn nở mày nở mặt nhưng vô tình đã khiến anh mệt mỏi, áp lực.

Angeliaa

Tiềm năng thiên văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
9 Tháng mười một 2017
1,314
1,699
244
18
Quảng Nam
THCS Phan Đình Phùng
Mẹ anh cũng y chang mẹ em đó. Không khác! Dẫu biết mẹ anh đã khổ, muốn nở mày nở mặt nhưng vô tình đã khiến anh mệt mỏi, áp lực.
Em cảm thấy đa số ai cũng đều có cái khổ và khúc mắc riêng nhưng đa số điều này là nhiều nhất. Đẫu biết là thế nhưng đã vô tình làm chúng ta tổn thương.

• Like
Reactions: Ngọc Đạt

Aosora

Học sinh chăm học
HV CLB Hội họa
Thành viên
14 Tháng chín 2017
204
316
119
20
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Bố mẹ luôn ủng hộ con, cố gắng để con đc học hành trong điều kiện tốt nhất có thể.Công ơn nuôi dạy sợ là cả đời này con không trả hết.Nhiều lần con làm sai, nhưng cũng không ít lần con buồn vì mẹ.Bố làm việc xa nhà, mẹ là người bên cạnh con hầu hết thời gian.Việc gia đình, họ hàng,con cái dồn lên vai mẹ, việc đôi lúc mẹ tức giận vô cớ con hoàn toàn hiểu được.Tuy nhiên, nếu mẹ đọc được những dòng này, con mạn phép góp ý cho mẹ vài điều vậy:
1.Dù khi tức giận, mẹ vẫn phải kiểm soát ngôn từ.Xưng mày-tao và so sánh con với chó mèo gì đấy không phải ý kiến hay.Con cũng lớn 1 tí rồi, nên ít bị ảnh hưởng, nhưng còn mấy đứa em, bọn nó không nên sớm tiếp xúc với thứ ngôn từ như v .
2.Lắng nghe con. Nhiều lần con bị oan rồi, chưa kịp nói gì đã bị đánh, có nói thì mẹ lại bảo "Mẹ noí 1 con cãi 10".
3.Đừng phóng đại thành tích của con.Con chẳng phải muốn tỏ ra khiêm tốn bla bla gì đâu, nhưng mẹ làm như vậy khiến con rất khó xử và thêm áp lực.Ví dụ nhé: con nói rõ ràng là con ở top 9 của huyện thôi, thế mà mẹ toàn nói với mn là con ở đội tuyển thi tỉnh, làm con cảm giác nếu mà mình ko vào đc đội tuyển thì sẽ bị mn cười vào mũi luôn TvT
4.Con nghĩ có một điều mẹ hơi sai một chút.Bình đẳng giới khác nữ quyền nhé mẹ.Dù con là con gái nhưng con vẫn thấy việc mẹ tuyên truyền cái đạo lí nữ>nam là một chuyện sai sai.Thú thực thì con hơi bị xấu hổ khi trước đây cũng nghĩ như mẹ.Mà cái này cũng ko quan trọng lắm.Trừ việc là khi con tranh luận với mẹ về nó thì sau khi nói một hồi mẹ nổi giận đùng đùng và kiếm cớ mắng con luôn T.T Nghiệm lại thì con thấy mình ngu quá, lúc ấy nhịn một chút chẳng sao, dù gì cái vấn đề đấy nó cũng chẳng ảnh hưởng gì đến mình, thế mà cứ muốn cãi cho bằng được.

HuyHuy__BFF

Banned
Banned
23 Tháng mười hai 2017
778
1,294
214
Hà Tĩnh
HOCMAI Forum
Con xin lỗi bố mẹ, xin lỗi rất nhiều ạ! Con đã làm cho bố mẹ thất vọng quá nhiều vì con, con xin lỗi vì đã luôn bố mẹ buồn lòng.
Con biết bố mẹ yêu thương con nhiều lắm, bố mẹ luôn dành những gì tốt đẹp nhất cho con, bố mẹ đã luôn dạy cho con những gì đẹp đẽ , đến cái tên của con cũng là Huy- một lời cầu chúc và niềm hi vọng con có một cuộc sống huy hoàng !
Nhưng nhiều khi bố mẹ đối với con cũng quá đáng, khi con mắc lỗi lầm ,mọi người mắng con ,mọi người luôn so sánh con với người này người kia nhưng thực sự con đã cố gắng rất nhiều ! Mọi người luôn nghĩ con “ Nghe tai này, lọt tai kia” nhưng thực sự không phải vậy, mỗi lời nói của mọi người con đều rất thấu ! Ba mẹ thân yêu của con, con biết những điều đó là tốt cho con, con biết ba mẹ cũng yêu con nên mới làm vậy nhưng Thiên tài cũng có lúc sai lầm nói gì con ! Dẫu gì con vẫn mong bố mẹ tha thứ cho mọi lỗi lầm của con và thực sự “ Con yêu bố mẹ rất nhiều”

Jones Jenifer

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
580
1,740
229
19
Du học sinh
Surrey School
Đi đâu con cũng bị áp lực cả. Ở VN papa mama nói phải có thành tích đứng đầu trường, vâng con học trường chuyên chứ có phải thường đâu mà papa mama lúc nào cũng nói con phải no.1. Hồi xưa ba mẹ đâu thế, ba mẹ sống ở VN nhiều quá rồi lây " bệnh " của phụ huynh ở đây luôn. Con đi thi lấy bằng IELTS, đi thi áp lực lắm luôn ấy, rồi con thi được 7.0 ba mẹ lại nói cái thằng cạnh nhà tới 8.0 lận. Cái thằng đó đi thi 5 lần rồi mới được như vậy đó ba mẹ ah.
Tới khi con đi du học, kỳ test năng lực vừa qua con được đứng trong top 3 thành tích, như vậy là quá tốt với 1 đứa mới đi du học như con ấy. Ở bên đây họ không phải học trong SGK không đâu, toàn là câu hỏi mở. Ba mẹ cũng biết điều đó mà ( vì ba mẹ cũng đã đi học ở nước ngoài rồi ) sao ba mẹ cứ trách con này nọ, con mệt lắm rồi.
Từ ngày có em, ba mẹ cũng ít quan tâm con hơn, con bị trầm cảm, bị rối loạn tâm lý ba mẹ cũng chẳng hay biết gì cả.

_ Yub _

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng sáu 2017
802
904
144
19
Hưng Yên
THPT
Phải chăng ''I have a blackdog '' , mẹ hiểu câu nói đó mà , đúng ko ạ ?

Top Bottom