TẠP VĂN!

T

tranquang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nơi đây để chúng ta giãi bày những cảm xúc, những ghi nhận, những góc nhìn ... về cuộc sống này dưới dạng tản văn (gần giống những bài trong blog của các mem), có thể dài ngắn không quan trọng. Miễn sao nói lên được những tâm tư của mình để chùng nhau chia sẻ và khám phá khả năng viết của bản thân!

T

tranquang

...
Đây là một ví dụ để các mem tham khảo. Viết và cùng đọc cho vui!

Last edited by a moderator:
T

tranquang

Đã gọi là Tạp văn mà em. Mà "tán" nghĩa là gì? Em thử phân tích đến tận cùng ngữ nghĩa của nó xem sao? Tán được gì và tan để làm gì?

N

nhocprohp

Rồi em phân tích "Tán" là` kết hợp của 3 nguyên âm T; A ;N và dấu ' !
Tán là từ dùng chung để nói gì hẳn ko ít bạn biết !
Tán được gì hả ................( anh thử thì biết )
Tán để làm gì hả ? : để có thêm nhiều bạn cùng nói chuyện với mình !

N

nctuan

oài thật là hoành tráng
bao giờ " cưa " em nào anh tranquang cho em mượn bản quyền câu này nhé
em là em kết nó lắm rồi ^^!

T

tranquang

ok, ok! Thoải mái đi. Anh up tiếp đoạn nữa nhé?
".".

Last edited by a moderator:
C

conu

Em thấy lời trên hay đấy, nhưng nghe nó ko "đời" cho lắm, ban đầu yêu nhau ai cũng cho nhau quá nhiều những lời như thế này, đến khi lấy nhau rồi ko được thế này nữa thì lại hụt hẫng, vỡ lẽ và ngán ngẩm. Em thích nói những lời đơn giản hơn, nhưng chân thành là được rồi.

T

tranquang

Có thể! Nhưng khi yêu ai cũng là thi sĩ. Họ rất ngớ ngẩn và trẻ con. Thể hiện bằng lời nói, hành động như thế nào thì tùy vào mỗi người.
Trên đấy chỉ là vài dòng anh viết lên đọc cho vui. :D

T

tranquang

Đây là một bài trong blog của bạn anh. Mọi người cùng đọc và cảm nhận một phong cách viết.

Em yêu của anh!
Cho anh gọi em như thế lần cuối… Một lần cuối để rồi sau này anh sẽ không gọi em như thế nữa. Một lần cuối để rồi mãi mãi em không còn là người yêu anh nữa. Một lần cuối để rồi mọi thứ sẽ khác đi. Một lần cuối, một lần cuối thôi…! Được không em?
Em có tin vào số mệnh không? Em có tin là số mệnh đã sắp đặt cho chúng ta yêu nhau không? Em có tin là số mệnh đã sắp đặt để chúng ta chia tay nhau không? Số mệnh thật trớ trêu! Nhưng em ơi, số mệnh trớ trêu hay chính chúng ta là trò đùa của số mệnh, là nạn nhân của một cuộc trả thù từ kiếp trước? Anh không trách anh đâu, anh không trách em đâu, anh không trách tình yêu của chúng ta đâu… Anh chỉ trách số mệnh đã cho anh gặp em, anh trách số mệnh đã khiến anh yêu em, anh trách số mệnh đã khiến chúng ta phải chia lìa…
Anh buồn lắm! Câu chuyện cổ tích nào cũng được viết bằng những ước mơ, và kết thúc mỗi câu chuyện đó, chẳng có ước mơ nào là dang dở cả. Anh cũng xây dựng tình yêu của mình bằng ước mơ, ước mơ về tương lai, về một cuộc sống gia đình hoà hợp và hạnh phúc, nơi đó có anh và em. Vậy tại sao miền cổ tích ấy không còn ở với anh nữa? Để anh thực hiện ước mơ của mình? Để anh biến ước mơ ấy trở thành hiện thực? Là vì em quá vô tâm! Vì em đã thay lòng đổi dạ với anh! Không! Là vì anh ảo tưởng, anh đã quá ảo tưởng về một tình yêu chung thuỷ và thuần khiết, anh đã dệt nên thiên đường tình yêu chỉ toàn những ảo ảnh mơ hồ bằng tâm hồn của một kẻ cô độc và ngốc ngếch. Bây giờ mọi thứ bỗng tan biến, anh như một đứa trẻ phát hiện ra lọ nước thổi lên những chiếc bong bóng xà phòng đẹp mắt đã cạn sạch từ bao giờ.
Lời chia tay nói ra sao khó khăn thế? Anh đã phải cố dằn lòng mình để không đặt dấu phẩy vào câu nói chia tay, dù anh biết khi nhìn em khóc anh không thể chịu được. Một dấu chấm hết sẽ là lối thoát cho đôi ta! Em đừng khóc nữa. Hãy nín đi em! Em có biết là em luôn đẹp khi cười, và chỉ đẹp khi cười thôi. Em xấu lắm khi khóc! Vậy nên, hãy luôn tươi cười để đem lại cho cuộc đời này một nét đẹp thiên thần, em nhé! Còn anh…, anh xấu cả khi cười! Nhưng anh sẽ cười! Anh sẽ luôn vui vẻ, sẽ luôn tươi cười. Chỉ cần em hạnh phúc thôi! Và em phải hạnh phúc nhé! Em yêu của anh…
Em yêu, anh thật xin lỗi vì nói lời chia tay với em đúng vào dịp sinh nhật lần thứ 25 của em. Anh xin lỗi vì đã khiến em khóc rất nhiều trong hai ngày qua. Còn hôm nay là ngày sinh nhật em. Em hãy thật vui vẻ nhé! Anh sẽ ở bên em trong ngày cuối cùng này. Rồi chúng ta sẽ không gặp lại nhau nữa. Em có con đường của riêng em, và anh cũng thế. Chúc em hạnh phúc với những lựa chọn của mình. Ở bất cứ nơi nào, anh cũng sẽ chúc phúc cho em…
Tặng em bài hát này như một món quà cuối cùng của anh. Bài hát này sẽ thay anh nói tất cả với em. Vĩnh biệt em…

Để một lần anh nói
(Sáng tác: Minh Vy - Thể hiện: Vân Quang Long)

Để một lần anh nói anh sẽ yêu em yêu trọn đời
Để một lần anh nói anh sẽ yêu em ko thay đổi
Dù bão giông không phai cuộc tình
Dù gió mưa vắng em bên đời
Phút giây có nhau tình yêu đắm say
Để một lần anh biết rằng trái tim em nay ko còn
Để một lần anh biết tình đã trao về người yêu mới
Một trái tim hôm nay thay lòng
Kìa áo hoa em vui bên người
Đổi thay trái tim, em mất anh rồi

Một lời hẹn ước khi trước nay đã tan vỡ
Với anh tình yêu lỡ lầm
Một lần anh chúc em với mong ước hạnh phúc
Trái tim sẽ vui bên người yêu
Chỉ mình em biết nơi cuối con phố
Có anh lẻ loi với riêng một niềm đau
Còn lại giây phút anh chúc em mãi say đắm
Với ai tình yêu bắt đầu
Chỉ mình em biết nơi cuối con phố anh đứng
Pháo hoa lung linh bên nhà ai
Từng gọt rượu đắng hay nước mắt thay đắng cay
Xót xa nỗi đau riêng mình anh
Chỉ mình anh biết anh quá yêu mới nín câm
Chúc em mãi vui bên người yêu…

C

conu

Em thấy cả bài của anh đều rất hay, rất cảm xúc, ai đọc mà ko thấy hay, ko thấy cảm động và có chút tâm sự mình trong đó (nếu là người đang yêu). Chỉ duy có một từ: "vĩnh biệt", em thấy nó hơi thê thảm và bi lụy.

T

tranquang

Đôi khi chúng ta phải biết chấp nhận một thực tế và phải biết điều đó là sự thật. Phải là con người có bản lĩnh lắm mới có thể nói 2 chữ "vĩnh biệt" với người mà mình vẫn còn yêu. Có cả sự đau đớn và quằn quại trong đó, nhưng sẽ được sự thanh thản về sau này!

N

nctuan

con người ta ai cũng thích nghe lời nói có cánh , điều khác biệt là họ có thể hiện ra hay ko thôi . vì thế vào đây kiếm ít câu kiểu anh quang mà đem kưa thì thật là ... có hiệu quả ghê gớm !

kakakakakaka

T

tranquang

Anh em ta cùng sáng tạo. Ok? Văn và thơ là sự xuất thần trong khoảnh khắc mà!

H

huongmotor

Một chuyện vui về lời nói có cánh!
"Ngày đó anh học ở Thái Nguyên còn tôi học ở Hà Nội. lên thăm anh cùng bè bạn rồi đi lên Hồ Núi Cốc.Trên đường đi tôi bảo anh : anh có biết chuyện tình gắn liền với những địa danh của Thái nguyên ko ? anh ko biết. Và tôi lai luyên thuyên: chuyện tình của cô nàng tên là Công ( sông Công) và anh chàng Cốc ( núi Cốc) - họ yêu nhau nhưng ko đến đựoc với nhau khi chết đi :cô gái biến thành dòng sông mềm mại bao quanh.Còn chàng trai hóa thành Núi Cốc đày vững chãi. Đó là chuyện tình : Công _Cốc! Tôi phá lên cừoi một mình dù anh ko cừoi ( có lẽ anh ko hiểu những gì tôi nói)
Xe lên dốc khá vất vả( à- chúng tôi đi bằng xe đạp).Vào năm thứ nhất tôi cũng ko lấy gì làm nhỏ nhắn nên khá ái ngại cho anh.Những giọt mồ hôi làm ứot đầm áo anh. Biết anh mệt lắm, tôi nhỏ nhẹ: "anh có mệt lắm ko?" Anh trả lời nhỏ như một hơi thở : KO- đựoc lai em anh có đi tới chân trời anh cũng ko mệt" nghe xong tôi nhảy phắt xuống - ko ngồi sau xe anh nữa!
Anh luống cuống hỏi : sao thế em? tôi bảo : thôi mình anh đi đến chân trời đi! Còn mình lên Hồ Núi Cốc thôi!"
lời bình của chính tác giả: Tôi yêu những lời giản dị mà anh ko hiểu.Tôi ghét những lời có cánh của anh ! và sau câu nói đó cũng chấm dứt luôn chuyện tình của tôi: cũng thành :Công Cốc! Than ôi!

T

tranquang

Em đã ra đi, đi rất xa tầm tay với của tôi. Tôi không níu kéo, không van xin, có phải ăn mày tình cảm được đâu. Tôi sai hay em sai! Không, chẳng ai sai cả! Người ta vẫn hay nói, tình yêu nó giống vòng tròn chẳng có điểm đầu, cũng chẳng có điểm kết thúc. Có lẽ vậy mà tôi thấy đau. Tình yêu là kẻ trộm thì đúng hơn. Và tôi, và em là kẻ đồng lõa. Em đã bị bắt, còn tôi trốn thoát!

Ngày xưa ơi biết bao giờ trở lại để ta lại cùng em đi trên dải cát bạt ngàn nắng và gió, để cùng miên man dòng suy nghĩ đuổi bắt theo ngọn sóng bạc đầu. Xa quá rồi phải không em? Tất cả giờ chỉ còn trong dĩ vãng của kẻ hành khất tình thương. Nỗi đau hay hạnh phúc đi đến tận cùng cũng chỉ là nước mắt. Ừ phải rồi, đúng quá rồi mà! Ngày mai thôi, trước mặt biển đêm ta sẽ khóc một mình cho tôi, cho em và những gì đã mất!

T

trinhluan

Không. Không em không biết tôi yêu em nhiều lắm em làm sao biết được một người yêu thầm em mà em cũng làm gì để ý đến tôi nhưng em ơi tôi muốn nói với em rằng tôi yêu em nhiều lắm ở trong cõi lòng tôi tôi cầu nguyện cho em có một cuộc sống hạnh phúc em hãy sống với người em yêu . Ở đây tôi sẽ luôn cầu nguyện cho em có một cuộc sống hạnh phúc em yêu ơi nếu có một ngày nào đó nếu em biết tôi yêu em thì em trả lời tôi những gì em chấp nhận hay không. Cảm ơn em , người tôi yêu

Top Bottom