tặng ông số đen

A

ancksunamun

L

loveyouforever84

ancksunamun said:
cho hỗn hợp 2 este td với 0,02 mol KOH vừa đủ trong H2SO4 85% thu đc 2axit và 2 rượu.đun tiếp lên thu đc hỗn hợp hơi cho qua dung dịch Br2 thấy m giảm 33,33% nhưng phân tử khối của hh khí không đổi
tìm ct 2 este

Em xem lại đề đi, có vẻ ko dc rõ lắm thì phải ? (Hơi khó hiểu) ?

S

soosdden

loveyouforever84 said:
ancksunamun said:
cho hỗn hợp 2 este td với 0,02 mol KOH vừa đủ trong H2SO4 85% thu đc 2axit và 2 rượu.đun tiếp lên thu đc hỗn hợp hơi cho qua dung dịch Br2 thấy m giảm 33,33% nhưng phân tử khối của hh khí không đổi
tìm ct 2 este

Em xem lại đề đi, có vẻ ko dc rõ lắm thì phải ? (Hơi khó hiểu) ?
em cũng thấy vậy
nghĩ sơ qua thấy rất nhiều trường hợp

2 axit và 2 rượu có cùng khối lượng phân tử (suy ra từ cái dữ kiện mất 1/3 mà M không đổi)
axit và rượu cùng khối lượng phân tử thì rượu có số cacbon lớn hon axit 1 là thỏa mãn
ví dụ như C2H3COOH và C4H7OH

S

soosdden

cái dữ kiện cộng KOH 0,02 mol trong H2SO4 85% vừa khó hiểu vừa chả biết để làm cái gì

cứ cho là để tính số mol este nhưng về sau số mol đó chả liên quan đến bài toán vì chỉ có tỉ lệ khối lượng mất đi 1/3 (tỉ lệ)

A

ancksunamun

ông bạn yêu quý. có câu sau tính khối lượng nhưng tôi cắt đi.mà ôngbanj chẳng hiểu cái axit đặc để lằm gì à? tham ra 1 pứ...........

S

soosdden

ancksunamun said:
ông bạn yêu quý. có câu sau tính khối lượng nhưng tôi cắt đi.mà ôngbanj chẳng hiểu cái axit đặc để lằm gì à? tham ra 1 pứ...........

cái phản ứng ấy có chẳng có tác dụng

tìm este bằng cách nào trong khi chỉ có đúng 1 dữ kiện là M không đổi (cái 1/3m và 0,02 mol KOH chả biết làm cái gì nữa)

N

ngucu

xét các chất bài này mất công lắm
về gốc rượu thì chắc 1 trong 3 cái C2H4, C3H6 , C4H8
nhưng phải cho 2 este cùng chức, đơn chức chứ

A

azulgranas

bài này chắc là có cả phản ứng tách nước của rượu tạo anken.nhưng mà xét ra nhiều th quá.Đề bài cũng chả rõ ràng.

Top Bottom