Sử 12 Tại sao

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Tại sao ta phải xây dựng hậu phương kháng chiến?
Trâm1234567@@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Đảng, Chính phủ và Chủ tịch Hồ Chí Minh cùng quân và dân ta phải xây dựng hậu phương khác chiến bởi những lí do sau:
+ Thứ nhất, hậu phương là một trong những nhân tố có vai trò quan trọng quyết định đến thắng lợi của chiến tranh. Theo lí luận của chủ nghĩa Mác – Lênin, hậu phương vững mạnh là một trong những nhân tố thưởng xuyên quyết định sự thắng lợi của chiến tranh. Hậu phương là nơi cung cấp sức người và sức của cho tiền phương. Lênin từng nói “muốn tiến hành cuộc chiến tranh một cách nghiêm chính phải có một hậu phương tổ chức vững chắc”. Sức mạnh của hậu phương là sức mạnh của tất cả các yếu tố kinh tế, chính trị, văn hóa, xã hội, giáo dục, y tế. Các yếu tố đó có mối quan hệ chặt chẽ với nhau và hợp thành một thể hoàn chỉnh.
+ Thứ hai, ngay từ đầu cuộc kháng chiến, Đảng ta luôn quan tâm đến công tác xây dựng hậu phương về mọi mặt, đây cũng là thể hiện đường lối toàn dân, toàn diện của Đảng ta
+ Thứ ba, sau chiến dịch Biên giới thu – đông năm 1950, cuộc kháng chiến của nhân dân ta có bước phát triển mới. Do đó, nhu cầu cung cấp về nhân tài, vật lực cho tiền tuyến ngày càng cao hơn. Như vậy, việc tiếp tục củng cố và phát triển hậu phương cho cuộc khủng chiến trở nên ngày càng cấp bách.
+ Thứ tư, hậu phương của ta trong cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp bao gồm: các cơ sở chính trị ở nông thôn và thành thị, các khu du kích và căn cứ du kích trong những vùng tạm chiếm, các vùng tự do. Hậu phương của ta còn là lòng dân và sự đóng góp của nhân dân trong vùng địch tam chiếm, là sự cổ vũ, ủng hộ, giúp đỡ của nhân dân hai nước.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom