Hóa 10 Tại sao lại có con số 1,52

hieult

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2022
23
30
21
17
Bình Phước

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Đối với các đồng vị bền với Z<83 thì 1 <=N/Z<=1,52
Vậy tại sao lại có con số 1,52 ạ. Em cảm ơn các anh/chị ạ !
hieultVới Z<83 thì Z=82 là lớn nhất.
Trong hạt nhân của [imath]^{207}_{82} Pb[/imath] có tỉ lệ [imath]\dfrac{N}{Z} = 1,52[/imath] là cao nhất rồi nên các nguyên tố còn lại tỉ lệ không thể lớn hơn được nữa
Còn tỉ lệ [imath]\dfrac{N}{Z}[/imath] bé nhất là của C, O,... nhé.

hieult

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2022
23
30
21
17
Bình Phước
Với Z<83 thì Z=82 là lớn nhất.
Trong hạt nhân của [imath]^{207}_{82} Pb[/imath] có tỉ lệ [imath]\dfrac{N}{Z} = 1,52[/imath] là cao nhất rồi nên các nguyên tố còn lại tỉ lệ không thể lớn hơn được nữa
Còn tỉ lệ [imath]\dfrac{N}{Z}[/imath] bé nhất là của C, O,... nhé.

View previous replies…

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
mod cho em hỏi là tại sao lại lấy tỉ lệ N/Z của Pb mà tại sao không lấy của nguyên tử khác ( Bởi có thể có nguyên tử khác có N/Z cao hơn ạ)?
hieultNếu bạn để ý thì có thể thấy là Z càng tăng thì giá trị của N và Z cách nhau càng xa, mà đối với đồng bị bền Z<83 thì Z=82 là lớn nhất rồi bạn (tức là giá trị N và Z cách nhau xa nhất rồi). Nên mới lấy [imath]\dfrac{N}{Z}[/imath] của Pb ấy bạn.

hieult

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2022
23
30
21
17
Bình Phước
Nếu bạn để ý thì có thể thấy là Z càng tăng thì giá trị của N và Z cách nhau càng xa, mà đối với đồng bị bền Z<83 thì Z=82 là lớn nhất rồi bạn (tức là giá trị N và Z cách nhau xa nhất rồi). Nên mới lấy [imath]\dfrac{N}{Z}[/imath] của Pb ấy bạn.
Maltose mạch nhaMod cho em hỏi thêm một tí nữa nha:rongcon39
Tại sao Z càng tăng thì N/Z càng cao ạ ?

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Mod cho em hỏi thêm một tí nữa nha:rongcon39
Tại sao Z càng tăng thì N/Z càng cao ạ ?
hieultKhông phải Z càng tăng thì [imath]\dfrac{N}{Z}[/imath] càng cao đâu bạn. Ý mình cách xa ở đây là hiệu N-Z ấy, hiệu N-Z lớn thì có nghĩa là N và Z khác biệt lớn, kéo theo N/Z cũng lớn. Cái này thì là quy luật mang tính tương đối mà mình tự quan sát bảng tuần hoàn rồi rút ra ấy bạn, chứ còn quy luật tuyệt đối chính xác cho các số 1 hay 1,52 thì không có nha. Các giá trị này thường là mình sẽ "chấp nhận" nó chứ không đào quá sâu nhen.

Top Bottom