Sinh 10 Tại sao em bé trong bụng mẹ phần đầu to nhất?

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Tại sao hình ảnh em bé trong bụng mẹ so với toàn cơ thể thì phần đầu là to nhất ?
À thì theo mình nghĩ khi ở trong bụng mẹ chỉ thấy phần đầu là chủ yếu đấy, chứ các phần khác cũng to. Một phần nữa do chế độ ăn uống của các mẹ và cũng do khi ở trọng bụng mẹ, em bé hình thành suy nghĩ nữa nè nên việc đầu to là điều đương nhiên. Với khi đẻ, người ta rút em bé từ chân ra trước (phần nhỏ), chứ rút đầu ra trước nguy hiểm lắm ấy, rút chân ra trước rồi cái chỗ rút nở ra tạo điều kiện rút đầu dễ hơn. Quan điểm cá nhân nhé!

namnam06

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng chín 2018
1,147
894
151
Gia Lai
THCS Lê Quý Đôn
À thì theo mình nghĩ khi ở trong bụng mẹ chỉ thấy phần đầu là chủ yếu đấy, chứ các phần khác cũng to. Một phần nữa do chế độ ăn uống của các mẹ và cũng do khi ở trọng bụng mẹ, em bé hình thành suy nghĩ nữa nè nên việc đầu to là điều đương nhiên. Với khi đẻ, người ta rút em bé từ chân ra trước (phần nhỏ), chứ rút đầu ra trước nguy hiểm lắm ấy, rút chân ra trước rồi cái chỗ rút nở ra tạo điều kiện rút đầu dễ hơn. Quan điểm cá nhân nhé!

Nguồn ảnh: Wikipedia
Đầu ra trước cho dễ lọt anh à, chân ra trước đầu bị kẹt đấy! :D
Theo em nghĩ thì phần đầu chứa não nên phải to vì từ khi sinh ra ta không có thêm tế bào não, nên là não to như lúc trưởng thành.

Top Bottom