Tác phẩm nào đã học trong chương trình bạn thích nhất?

C

conu

Nam Cao vẫn khiến mình mê nhất. Ko hiểu có phải vì có duyên ko mà mỗi khi làm bài ktra về ông mình thường được điểm tốt. :p

N

ngoisaotim

Riêng mình thì mình thích bài "Tống biệt hành" của Thâm Tâm nhất. Bài này rất hay, và là bài duy nhất mình có thể tự cảm nhận từ đầu đến cuối đó.

T

tloan889

Mình thì thấy thik "Sóng" của XQ & "mảnh trăng cuối rừng"của NMC.2 t/p này ấn tượng với mình wa!Mình thik TY chung thủy & trong sáng của 2 ng phụ nữ trong 2 tp đó.

V

vananhpro

Mình thích nhất là thơ Xuân Diệu ^^ - ông hoàng thơ tình mà lị !Hihi! Mình thích nhìu tác phẩm của XD ở ngoài chương trình hơn, còn trong chương trình học thì mình thấy tâm đắc nhất là bài "Vội vàng" ^^

L

lethang2602

chả thik tác phẩm nào cả
vì chưa khi nào đọc dc. hết một bài văn hay bài thơ cả

C

conu

Có gì đâu mà đẳng cấp!
Cổ điển là sự hiện hữu của thiên nhiên, con người hòa mình với thiên nhiên, hiện đại là con người có tinh thần thép, luôn hướng ra sự sống, ánh sáng.
Vả lại thơ xưa quan niệm chỉ được đưa cái cao quý vào thơ ca, Bác của chúng ta đã làm thơ Đường luật mà lại đưa cả người lao động bình thường trở thành chủ thể thiên nhiên thì đấy là rất "hiện đại" rồi.

S

sweetnightmare

Muốn biết được sự kết hợp cổ điển và hiện đại và hiện đại thì coi bài "nhật kí trong tù" có nêu những ý chính rồi từ đó suy ra qua các bài cụ thể.

Học sinh bình thường làm cũng được mà bảo là đẳng cấp. Xì!

C

caolua

tôi thích :"BÁNH TRÔI NƯỚC" của Hồ Xuân Hương nó phản ánh thân
phận của người phụ nữ thời phong kiến kêu gọi lòng đồng cảm nới người đọc và tôi cũng là một trong số những người đồng cảm với hồ xuân hương

S

shootingstar88

mỗi tác phẩm văn học đều có cái hay riêng của nó,nhưng mình thích nhất là bài thơ "Vội vàng" của Xuân Diệu vì cái thông điệp mà bài tác giả muốn gửi gắm cho đọc giả(chắc các bạn cũng đã biết rồi nên mình ko nhắc lại nữa), đọc bài thơ mình luôn cảm thấy phải sống làm sao cho đẹp, cho xứng đáng vì cuộc đời chẳng đợi ai bao giờ cả........

C

cachuadethuong

Mình thích nhất là "Tây Tiến" của Quãng Dũng .Đó là một khúc hát bi tráng về người lính ,hơn nữa nó còn phản ánh cái không khí một thời "Tây Tiến người đi không hẹn ước..."

Top Bottom