Sử 9 [Sử 9] Sự khác nhau trong các chiến lược chiến tranh của Mĩ

justinbieber13577@yahoo.com.vn

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng ba 2017
24
8
6

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
So sánh sự khác nhau trong các chiến lược: chiến tranh đặc biệt, cục bộ và VN hoá chiến tranh của Mĩ Nguỵ.
r106r106r106
Giúp mình nhé :)))))
So sánhChiến tranh đặc biệtChiến tranh cục bộViệt Nam hóa chiến tranh
Thời gian1961 - 19651965 - 19681969 - 1973
Quy môChủ yếu ở miền NamMở rộng cả nướcToàn cõi Đông Dương
Biện pháp tiến hànhBằng quân đội tay sai, do "cố vấn" Mỹ chỉ huy, dựa vào vũ khí, trang thiết bị kỹ thuật, phương tiện chiến tranh của Mỹ, tiến hành càn quét, bình định lập "ấp chiến lược", tung gián điệp ra miền bắc, phong tỏa biên giới và vùng biển.Sử dụng quân Mỹ, quân đồng minh và quân đội Sài Gòn, tiến hành hàng loạt cuộc hành quân “tìm diệt” và “bình định”, tiến hành chiến tranh phá hoại ác liệt miền bắc.Bằng hệ thống cố vấn Mĩ chỉ huy, chiến lược này được thực hiện bằng việc tổ chức các cuộc hành quân lớn, mở rộng xâm lược Cam Pu Chia (1970), Lào (1971), thực hiện “Đông Dương hóa chiến tranh”.
Kết quảBị phá sản vào giữa năm 1965Bị phá sản vào giữa năm 1968
Bị phá sản vào cuối năm 1973
[TBODY] [/TBODY]

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
so sánh kiểu này lên học lớp 12 là chết ngay. Sr bạn, học sinh lớp 12 cũng xem đấy mà thấy trả lời kiểu này tôi chịu luôn. Thiếu khá nhiều, tự bổ sung thêm phần âm mưu cơ bản, lực lượng chính, các trận đánh quyết định làm phá sản cơ bản và phá sản toàn bộ chiến lược. Rút cho ra được ý nghĩa quan trọng nhất của một số trận đánh then chốt của quân Giải phóng miền Nam... Nhiều cái lắm, tôi mà dạy bạn là cái này tôi để lên 12 là bạn học sấp mặt và thi mà làm kiểu đó, cho dù tự luận đi, tôi đánh giá không cao bạn nhé. Bạn đã học cấp 3 thì cách trả lời phải khác cấp 2, tôi đang dạy 1 phần cấp 3, tới phần đó mà nếu tôi dạy cho bạn, tôi yêu cầu cao hơn nhiều và cách làm còn rối hơn cách của lớp 9

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
18
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
so sánh kiểu này lên học lớp 12 là chết ngay. Sr bạn, học sinh lớp 12 cũng xem đấy mà thấy trả lời kiểu này tôi chịu luôn. Thiếu khá nhiều, tự bổ sung thêm phần âm mưu cơ bản, lực lượng chính, các trận đánh quyết định làm phá sản cơ bản và phá sản toàn bộ chiến lược. Rút cho ra được ý nghĩa quan trọng nhất của một số trận đánh then chốt của quân Giải phóng miền Nam... Nhiều cái lắm, tôi mà dạy bạn là cái này tôi để lên 12 là bạn học sấp mặt và thi mà làm kiểu đó, cho dù tự luận đi, tôi đánh giá không cao bạn nhé. Bạn đã học cấp 3 thì cách trả lời phải khác cấp 2, tôi đang dạy 1 phần cấp 3, tới phần đó mà nếu tôi dạy cho bạn, tôi yêu cầu cao hơn nhiều và cách làm còn rối hơn cách của lớp 9
Dạ, em nhận ý kiến của anh ạ
Nhưng bài này nằm trong phạm vi lớp 9, em chỉ trả lời cái cơ bản thôi ạ. Kiến thức của em chưa đủ cao, chưa đủ rộng để theo kịp tiến độ của thầy. Em thành thật xin lỗi. Hiện tại lớp 10 cũng mới học đến xã hội cổ đại, không có tư duy hay kiến thức gì liên quan nên em chưa biết cái cách trả lời khác mà thầy muốn nói là gì nha thầy. Mong thầy chỉ bảo thêm

Top Bottom