Sử 7 [Sử 7] Ca dao, câu nói gắn với lịch sử

H

hocmai.lichsu

Hi
Câu mà ilovemyfriendforever chị biết vì khi học môn Chủ nghĩa xã hội khoa học, Triết học được nghe thầy nói.
Câu này của V.I.Lê-nin.
Câu này xem ra hơi khó chút vì it được nhắc khi học chương trình phổ thông nhất là đây là box sử lớp 7 (nếu ai học Đại học thì chắc chắn sẽ biết câu này vì thầy cô nào khi dạy cũng nói).

T

thongoc_97977

Em đố tiếp:
....
Những ngờ oan trái bao giờ
Nào hay thần tướng đợi chờ phong vân
Nghe vua cầu tướng ra quân
Thoắt ngồi thoắt nói muôn phần khích ngang
.....

Nói về ai,cái này dễ àh nha!!!

I

ilovemyfriendforever

Hi
Câu mà ilovemyfriendforever chị biết vì khi học môn Chủ nghĩa xã hội khoa học, Triết học được nghe thầy nói.
Câu này của V.I.Lê-nin.
Câu này xem ra hơi khó chút vì it được nhắc khi học chương trình phổ thông nhất là đây là box sử lớp 7 (nếu ai học Đại học thì chắc chắn sẽ biết câu này vì thầy cô nào khi dạy cũng nói).

Hihi,chưa thử sao biết mà chi,với lại câu này em chưa thấy có trên gg thì phải. :)

Những ngờ oan trái bao giờ
Nào hay thần tướng đợi chờ phong vân
Nghe vua cầu tướng ra quân
Thoắt ngồi thoắt nói muôn phần khích ngang

Câu này nói về Thánh Gióng-1 trong tứ bất tử của VN ha.

Last edited by a moderator:
T

thongoc_97977

Chị Ilovemyfriend trả lời đúng rùi ạ
Tiếp mọi người nhỉ,dạo nàu pic trầm quá!
Lý xưa còn có một cành
............
Triệu vương giáp trận Thái Bình
Lý thua rồi mới thu binh xin hòa
Triệu về Long đỗ Nhị hà
Lý về Hạ mỗ ý là Ô diên
Nói về ai nhỉ?Họ Lý nhá không phải họ Triệu.

I

ilovemyfriendforever

Tiếp mọi người nhỉ,dạo nàu pic trầm quá!
Lý xưa còn có một cành
............
Triệu vương giáp trận Thái Bình
Lý thua rồi mới thu binh xin hòa
Triệu về Long đỗ Nhị hà
Lý về Hạ mỗ ý là Ô diên
Nói về ai nhỉ?Họ Lý nhá không phải họ Triệu.

Họ Triệu ha....?
Triệu Việt Vương-Triệu Quang Phục-đúng ko nhỉ??????????(ở làng mình có 1 đền thờ nhá)

Câu tiếp nhé:Anh là một người bị xẻ đôi có lòng trung chính cao độ, một người sống với sự giả dối nhưng lại nói toàn sự thật.

@:Nói một chút về cuộc đời nhân vật được nói tới nếu có điều kiện nhé,rất thú vị. :)

T

taianhpro000

Họ Triệu ha....?
Triệu Việt Vương-Triệu Quang Phục-đúng ko nhỉ??????????(ở làng mình có 1 đền thờ nhá)

Câu tiếp nhé:Anh là một người bị xẻ đôi có lòng trung chính cao độ, một người sống với sự giả dối nhưng lại nói toàn sự thật.

@:Nói một chút về cuộc đời nhân vật được nói tới nếu có điều kiện nhé,rất thú vị. :)

chị nhầm rùi
câu này nói về Lý Phật Tử
chị nhìn lại câu hỏi đi e ấy hỏi họ Lí chứ không phải họ Triệu :))
chị ơi câu hỏi của chị gg là ra chị ak
Thiếu tướng Phạm Xuân Ẩn

M

meotamky1998

Em ra đề nhé =)) , đây là câu đối của vị vua nào:
"Ngồi trên nước không ngăn được nước, trót buông câu nên lỡ phải lần"

T

thongoc_97977

Của Vua Duy Tân.cái này mình có đọc ở đâu rùi
vua này ở triều đại Nguyễn hay sao...?

M

meotamky1998

Uh, vua này ở triều Nguyễn :)) , câu này thể hiển sự bất lực của vua khi hỏi thầy dạy, sau này có phong trào Duy Tân đấy.
Bạn ra đề tiếp đi :))
Haizzzzzzzzzzzz

I

ilovemyfriendforever

Tíêp nhé: “Ngồi yên đợi giặc không bằng đem quân đánh trước để chặn mũi nhọn của giặc”

Câu nói này là của ai?nói trong hoàn cảnh nào?Nêu nhữg hiểu biết của em về nhân vật đó.

Từ bài viết này,chị mong các em,khi trả lời câu hỏi,nếu câu ca dao-tục ngữ-câu nói về 1 nhân hay sự kiện Lịch Sử thì hãy làm rõ nhân vật-sự kiện Lịch Sử ấy,vừa là tự ôn kiến thức cho mình,vừa giúp mọi người biết nhiều hơn về LSử cũng như nâng cao chất lượng pic này.

Rất cảm ơn.

T

thongoc_97977

Câu này em học trong chương trinh7
của Lý Thường Kiệt trong hoàn cảnh:nhà Tống chuẩn bị xâm lược Đại Việt
Lý Thường Kiệt:vốn họ Ngô,tên thật là Tuấn ở làng An Xá
ông là người có tài,có đức,yêu nước vô cùng,...

N

namnam6a3

Bệ hạ chém đầu tôi rồi hãy hàng

i love cuộc sống vì nó là của tôi

T

thongoc_97977

Câu này của Trần Hưng Đạo chắc luôn
-------------------------------------------------

I

ilovemyfriendforever

Câu này em học trong chương trinh7
của Lý Thường Kiệt trong hoàn cảnh:nhà Tống chuẩn bị xâm lược Đại Việt
Lý Thường Kiệt:vốn họ Ngô,tên thật là Tuấn ở làng An Xá
ông là người có tài,có đức,yêu nước vô cùng,...

Đến cả Sử 10 cũng ko học câu này mà Sử 7 đã được học,hs THCS bây giờ pro quá…

T

taianhpro000

chị ơi câu này được học ở sử 10 mà
chỗ nghệ thuật quân sử đấy
nó là tiên phát chế nhân mà chị

M

meotamky1998

hjx câu này sử 7 hình như có học qua anh à, bây h chiện học tập loạn cả lên, như môn tiếng anh đó thôi ss ilove, những thì mà lớp 6,7 mới học thì lớp 3,4,5 đều học nhá mà lẫn lộn hết. Công nhận bây h đều là thiên tài cả ss à.

T

thongoc_97977

Tiếp mọi người nhỉ
Quan Đường lắm kẻ tham tài
Binh dân hàm oán,trong ngoài hợp mưu
...........................ở Hoan Châu
Quân ba mươi vạn ruổi vào ải xa
Hiệu cờ Hắc đế mở ra
Cũng toan quét sạch sơn hà một phương
Đường sai Tư Húc tiếp sang
Hợp cùng Sở Khách hai đàng giáp công
Vận đời còn chửa hanh thông
Nước non để giận anh hùng nghìn thu

ô chỗ trống là ai nhỉ?

M

meotamky1998

Hô Hô thấy chữ Hắc đế là đoán đc liền =))
đó là Mai Thúc Loan
Mai Thúc Loan quê ở Mai Phụ, 1 làng làm muối ven biển Thạch Hà ( Hà Tĩnh) mồ côi cha theo mẹ lên ở vùng Ngọc Trừng ( Nam Đàn). Ông rất khỏe và sáng dạ, ng đen trũi, nổi tiếng giỏi vật cả 1 vùng.
Tiếp nhé:
".... Trẫm nghe, phàm các loài sinh vật, ko loài nào là ko chết. Chết là số lớn của trời đất và lẽ đương nhiên của mọi vật. Thế nhưng người đời chẳng ai ko thích sống mà ghét chết. Lễ nghi chôn cất tốn kém làm mất cơ nghiệp, để tang lâu làm tổn tính mệnh, trẫm ko cho thế là phải. Trẫm ít đức, không lấy gì làm cho trăm họ đc yên, đến khi chết đi lại khiến cho người dân phải mặc áo xô gai để tang, sớm tối khóc lóc, giảm ăn uống, bỏ công việc làm cho lỗi ta thêm nặng, thiên hạ sẽ bảo ta là người thế nào? Trẫm xót phận tuổi thơ phải nối ngôi báu, ở trên các vương hầu, lúc nào cũng nghiêm kính sợ hãi. Đã 56 năm nay, nhờ anh linh, tổ tông, đc trời phù hộ, bốn biển yên lành, biên thùy ít biến, chết mà đc xếp sau các bậc tiên quân là may rồi, còn phải thương khóc làm gì?
... Việc của trẫm chỉ nên diễn ra trong ba ngày, nên thôi thương khóc, chôn cất phải tiết kiệm, ko nên xây lăng mộ riêng tốn kém, nên chôn cất trẫm ở bên cạnh tiên đế (vua cha)... Các người nên thực lòng nghe lời ta dặn, bảo rõ cho các vương công, trong ngoài biết rõ"
Đây là di chiếu của vị vua nào?

T

thongoc_97977

Hô Hô thấy chữ Hắc đế là đoán đc liền =))
đó là Mai Thúc Loan
Mai Thúc Loan quê ở Mai Phụ, 1 làng làm muối ven biển Thạch Hà ( Hà Tĩnh) mồ côi cha theo mẹ lên ở vùng Ngọc Trừng ( Nam Đàn). Ông rất khỏe và sáng dạ, ng đen trũi, nổi tiếng giỏi vật cả 1 vùng.
Tiếp nhé:
".... Trẫm nghe, phàm các loài sinh vật, ko loài nào là ko chết. Chết là số lớn của trời đất và lẽ đương nhiên của mọi vật. Thế nhưng người đời chẳng ai ko thích sống mà ghét chết. Lễ nghi chôn cất tốn kém làm mất cơ nghiệp, để tang lâu làm tổn tính mệnh, trẫm ko cho thế là phải. Trẫm ít đức, không lấy gì làm cho trăm họ đc yên, đến khi chết đi lại khiến cho người dân phải mặc áo xô gai để tang, sớm tối khóc lóc, giảm ăn uống, bỏ công việc làm cho lỗi ta thêm nặng, thiên hạ sẽ bảo ta là người thế nào? Trẫm xót phận tuổi thơ phải nối ngôi báu, ở trên các vương hầu, lúc nào cũng nghiêm kính sợ hãi. Đã 56 năm nay, nhờ anh linh, tổ tông, đc trời phù hộ, bốn biển yên lành, biên thùy ít biến, chết mà đc xếp sau các bậc tiên quân là may rồi, còn phải thương khóc làm gì?
... Việc của trẫm chỉ nên diễn ra trong ba ngày, nên thôi thương khóc, chôn cất phải tiết kiệm, ko nên xây lăng mộ riêng tốn kém, nên chôn cất trẫm ở bên cạnh tiên đế (vua cha)... Các người nên thực lòng nghe lời ta dặn, bảo rõ cho các vương công, trong ngoài biết rõ"
Đây là di chiếu của vị vua nào?
Đúng rùi bạn,của Mai Thúc Loan
còn câu mà bạn hỏi trên thì mình không rõ lắm,nhưng thấy"đã 56 năm nay..."thì mình nghĩ là vua Lê Nhân Tông bởi ổng trị vì 56 năm

Top Bottom