Sống trung thực, được j

T

tomcangxanh

ơ sao lại trả lời thế >.< Câu hỏi là " sống trg thực đc j cơ mà " Mod văn mà trả lời k ăn nhập j thế à

Tiếp tục thảo luận đi các bạn :M04:

chẹp, chẳng thấy đc j cả nên đành nói lửng lơ con cá vàng thế :M04::M04::M04:

Đến lão Hạc còn nói dối 2 lần, lão Hạc trung thực, rồi lão nhận đc j? :M061::M061:

Nao trung thực, thế rồi nó được j? May mà đc Akiyama chỉ bảo cho vài đường cơ bản thế là cũng biết lừa Furu, lừa con bé (quên tên rồi, ở vòng hồi sinh ấy :M025::M025::M025:)

Kể từ lúc đấy mới thấy tiến bộ, mới thấy "nhận được" một cái gì đó :M04:

B

barbie_girl_1996

sống trung thực thì nhàm chán quá:Mfoyourinfo::Mloa_loa:

ít ra phải có tí gj` gọi la` dan lận chứ nhỉ:M_nhoc2_16::M023::M012:

Thế mới la` cuộc sống chứ
:khi (92)::khi (188)::khi (6):

D

duynhan1

Sống trung thực ko có nghĩa là lúc nào cũng nói thật .
:D cái này đúng mà anh :D.

Ví dụ : Ông nội ba của em đang nằm viện, ông nội tám mất nhưng mọi người ko nói cho ông nội ba bik -------------> Cái này ko thể coi là ko trung thưc :)

Sống trung thực được gì ?

Sống trung thực thì làm cho con người mình ko phải hổ thẹn với chính bản thân.

Nhưng khi sống quá trung thực thì trong thời gian đó họ lại mất đi 1 thứ mà người ta luôn cần (dù biết đó là sai) là sống giả tạo để có yên vui cho mọi người xung quanh.

:-SS nói như trên theo em là sai thực tế.

Sống trung thực gây thêm cho ta nhiều phiền phức thôi :)) Vì bây h có ai mà trung thực đâu. Lớp trưởng thì trong h học ai nói chuyện cũng ko dám nói tên :)) đơn giản là vì nói ra thì ra chơi sẽ là chủ đề bàn luận của mọi người :|.
GIữa bạn bè với nhau nếu mà trung thực thì lại làm mất lòng nhau, nên trước khi nói thường có sự suy nghĩ, trau chuốt :)) để ko đụng chạm tới nhau.
GIữa cha mẹ và con cái cũng ko có nữa là, suy nghĩ của con cái khác suy nghĩ của bố mẹ. Nên nói ra là có chuyện liền :))
Trong xã hội, khi đi làm thì càng ko có trung thực, nếu trung thực thì dễ làm mất lòng của người khác.--------->Hậu quả khôn lường

Xã hội bây h thấy toàn ăn theo :) hễ thấy đa số nghĩ gì là lại adua theo :| :|

T

thuyhoa17

Sống trung thực gây thêm cho ta nhiều phiền phức thôi Vì bây h có ai mà trung thực đâu. Lớp trưởng thì trong h học ai nói chuyện cũng ko dám nói tên đơn giản là vì nói ra thì ra chơi sẽ là chủ đề bàn luận của mọi người .
GIữa bạn bè với nhau nếu mà trung thực thì lại làm mất lòng nhau, nên trước khi nói thường có sự suy nghĩ, trau chuốt để ko đụng chạm tới nhau.
GIữa cha mẹ và con cái cũng ko có nữa là, suy nghĩ của con cái khác suy nghĩ của bố mẹ. Nên nói ra là có chuyện liền
Trong xã hội, khi đi làm thì càng ko có trung thực, nếu trung thực thì dễ làm mất lòng của người khác.--------->Hậu quả khôn lường

cái đó được gọi là giả tạo để được yên vui, và mất đi cái tồn tại trong mỗi con người là lòng trung thực.

GIữa cha mẹ và con cái cũng ko có nữa là, suy nghĩ của con cái khác suy nghĩ của bố mẹ. Nên nói ra là có chuyện liền

câu này nữa, chính vì cái gọi là cha mẹ có quyền áp đặt cho con cái (hay rộng hơn là cha mẹ có công to lớn với mình) mà luôn luôn la mắng con cái mỗi khi chúng làm sai hay đúng (đấy là 1 số trường hợp thôi :D ). Và hình như cũng từ cái gọi là dạy dỗ con cái ấy , nếu dạy ko đúng cách thì vô tình đã dạy cho con cái tật giả dối ngay cả với ba mẹ, để bố mẹ được vui lòng cho dù mình đã làm đúng (sai), rồi ko bị mắng ấy mà. Nếu như trung thực thì ắt hẳn sẽ cố gắng nói cho ba mẹ hiểu (dù có bị ăn mắng) vì mình đã làm đúng.

D

duynhana1

cái đó được gọi là giả tạo để được yên vui, và mất đi cái tồn tại trong mỗi con người là lòng trung thực.
UH. :) Không giả tạo thì bị cô lập :-S.
Tùy TH mà trung thực , trừ khi tụi nó muốn nghe mình nói thật :)). Còn ko thì nói những gì tụi nó thích nghe :|
câu này nữa, chính vì cái gọi là cha mẹ có quyền áp đặt cho con cái (hay rộng hơn là cha mẹ có công to lớn với mình) mà luôn luôn la mắng con cái mỗi khi chúng làm sai hay đúng (đấy là 1 số trường hợp thôi :D ). Và hình như cũng từ cái gọi là dạy dỗ con cái ấy , nếu dạy ko đúng cách thì vô tình đã dạy cho con cái tật giả dối ngay cả với ba mẹ, để bố mẹ được vui lòng cho dù mình đã làm đúng (sai), rồi ko bị mắng ấy mà. Nếu như trung thực thì ắt hẳn sẽ cố gắng nói cho ba mẹ hiểu (dù có bị ăn mắng) vì mình đã làm đúng.

:D ;)) cái ni ko bik tại cố :-\" ko rơi vô cái ni ;)) nhưng thấy đa số là vậy :-\"

P

phamminhkhoi

Duynhana1 là clone cua duynhan1 à :M04:
sống trung thực thì nhàm chán quá

Thế có nghĩa chúng ta phải gian dối, giả trá để lấy lòng người khác thì mới là cs và điều đó k có hâu quả sao (hay trong Tv ng ta gọi là luồn cúi, đểu....);;)

Thử 1 câu nhé: Bạn tui bị thất tình và nó mún chít. Nhưng k thể nói cái thực tế "mún chít" ấy cho nó và dựa vào đó để ngăn cản hành động. Trong Th đó lẽ nào cũng cũng k nên "giả tạo để đc yên vui" ?

Vẫn chưa ai chạm vào đến ý tưởng của câu này. :M04:

Last edited by a moderator:
T

thienthan74

Sống trung thực đâu cần phải được gì........ cứ làm những gì mình thấy thoải mái nhất... sống vs chính con người mình không thik hơn sao

Cố hoa mĩ phô chương mình lên để làm ji, nói dối đclwoji ji mà nói cho tổ mệt thân, chỉ khiến ng ta khinh bỉ mình và xa lánh minh thôi

Cố nhịn nhữngc ái không đáng nhịn để ức quá rồi chuốc giận lên ng khác à, giận cá chém thớt sao

Cố tỏ ra mình anh hùng, không có ji có thể lay chuyển đc khi thực ra lúc đó ta cần một ai đó hay một bờ vai để tựa vào là hèn nhát à??? NHẢM NHÍ..

Câu hỏi này không nên trả lời

Vì đơn giản như đã nói ở trên

ĐÂU CẦN CỨ PHẢI ĐƯỢC GÌ MỚI SỐNG TRUNG THỰC

T

thuyhoa17

:D ;)) cái ni ko bik tại cố :-\" ko rơi vô cái ni ;)) nhưng thấy đa số là vậy :-\"

tại cố ngoan quá chơ chi :-o

Thử 1 câu nhé: Bạn tui bị thất tình và nó mún chít. Nhưng k thể nói cái thực tế "mún chít" ấy cho nó và dựa vào đó để ngăn cản hành động. Trong Th đó lẽ nào cũng cũng k nên "giả tạo để đc yên vui" ?

Tức là anh muốn nói là cái người muốn chết đó ko muốn trung thực để nói cho bạn mình biết là mình muốn chết và ngăn cản? (tại hơi khó hiều :D )

nói rõ câu hỏi rồi tranh luận tiếp ;))

P

phamminhkhoi

ĐÂU CẦN CỨ PHẢI ĐƯỢC GÌ MỚI SỐNG TRUNG THỰC

:-??

Tức là anh muốn nói là cái người muốn chết đó ko muốn trung thực để nói cho bạn mình biết là mình muốn chết và ngăn cản? (tại hơi khó hiều )

Chính xác ^^

Chừng nào em chưa lý giải hết những mâu thuẫnc thì lập luận của em vẫn đi vào lối mòn ^^

D

duynhan1

Duynhana1 là clone cua duynhan1 à :M04:
Thế có nghĩa chúng ta phải gian dối, giả trá để lấy lòng người khác thì mới là cs và điều đó k có hâu quả sao (hay trong Tv ng ta gọi là luồn cúi, đểu....);;)

Gần như là vậy ạ!!!

Nhưng không có chuyện mà cúi đầu trước người khác :)).

P

phamminhkhoi

chúng ta phải suốt đời đi giả dối vs người khác ? Thế thì sao mà sống đc ?

T

tieungocmy

Sống trung thực sẽ đc xem là......Ngu.
Thế kỉ 21 rùi sống là phải giả điên giả khùng nha bạn, có như thế mớ tồn tại đc.

P

phamminhkhoi

Sống trung thực sẽ đc xem là......Ngu.
Thế kỉ 21 rùi sống là phải giả điên giả khùng nha bạn, có như thế mớ tồn tại đc.

Tức là phải khom lưng luồn cúi, giả trá vs mọi người, gian dối với chính mình, cả đời k lúc nào đc thanh thản...mới là...Khôn

Bạn thử ra cs và giả điên giả khùng đi nhé;;) Mún thành công phải có chính kiến rõ ràng.

T

trifolium

Tức là phải khom lưng luồn cúi, giả trá vs mọi người, gian dối với chính mình, cả đời k lúc nào đc thanh thản...mới là...Khôn

Bạn thử ra cs và giả điên giả khùng đi nhé;;) Mún thành công phải có chính kiến rõ ràng.

Làm gì mà nghiêm trọng dữ vậy =)), trung thực hay không thì cứ tùy cơ ứng biến thôi, cứng quá làm gì :))

P

phamminhkhoi

Lại 1 bạn khác trả lời k đúng câu hỏi. K có ý kiến j trong vấn đề thì làm ơn đừng phát biểu nhé !

D

duynhan1

chúng ta phải suốt đời đi giả dối vs người khác ? Thế thì sao mà sống đc ?

Dạ anh vẫn chưa hiểu ý em ạ. :)

Chúng ta chỉ giả dối với những kẻ giả dối mà thôi ( những kẻ lúc nào cũng muốn nghe nói tốt về mình) :)) đối với những người như thế này thì ko cần thiết phải trung thực, cũng chẳng nên trung thực để làm gì.

:) Còn tất nhiên chúng ta phải sống trung thực chứ ạ. Là học sinh thì trung thực trong thi cử :) cái này hầu hết học sinh ko làm được ;)) ( :"> em mới chỉ làm được 1 phần :"> ).

Sống trung thực, theo em :) nó cảm giúp mình cảm thấy thanh thản và tự hào thôi. Ví dụ: Trong lúc kiểm tra, mặc dù rất muốn được điểm cao, nhưng em lại ko thuộc bài, lúc đó :D mâu thuẫn bắt đầu, 1 là hỏi bài, 2 là bỏ ;) hỏi thì tất nhiên em được điểm cao :)) nhưng điểm cao để làm gì khi nó ko phải là điểm của em :)) nó chỉ làm em cảm thấy buồn thôi :D. Mỗi lần ko hỏi bài :D :D là em lại cảm thấy tự hào vì chính mình vì mìnhlàm được việc mà nhiều nngười ko làm được :))

Nói tới đây nổ quá nhiều rồi :D nhưng đó là suy nghĩ thật ;)

T

thienthan74

Tốt nhất mỗi người tự tìm cho mình câu trả lời

Hỏi hoài chỉ tổ spam vớ vẩn mà vẫn hok tìm đc câu trả lời

N

nani_tam999

Có lúc, trung thực sẽ giúp ta có đc lòng tin của mọi người, đc nhiều người quý mến và tin cậy
Nhưng trung thực ko đúng lúc sẽ khiến ng khác mất đi niềm vui, niềm tin, lòng kiên cường và cố gắng, vì đôi khi 1 lời nói dối có thể an ủi đc ng ta và khiến họ vững tin hơn, có nghị lực hơn
PS: Văn dở nên nghĩ sao nói vậy thôi ^^ Nói chung mình nghĩ là ai cũng hiểu và có câu trả lời cho riêng mình rồi

P

phamminhkhoi

Có lúc, trung thực sẽ giúp ta có đc lòng tin của mọi người, đc nhiều người quý mến và tin cậy
Nhưng trung thực ko đúng lúc sẽ khiến ng khác mất đi niềm vui, niềm tin, lòng kiên cường và cố gắng, vì đôi khi 1 lời nói dối có thể an ủi đc ng ta và khiến họ vững tin hơn, có nghị lực hơn

Cuồi cùng cũng có người chạm vào đc câu trả lời. đúng là...suy nghĩ càng đơn giản thì lại càng thấy vấn đề đơn giản.

Câu trả lời chỉ là: Trung thực là một đức tính, nhưng nó không trùng khít sống đẹp. "Cuộc sống đẹp" là một tập hợp và "trung thực" cũng là mọt tập hợp khác , hai tập hợp này giao nhau rất nhìu nhưng không hẳn là trùng khít hoàn toàn như nhìu người nhầm tưởng. Cũng như " nói dối" cũng là một tập hợp tưởng như không có gì chung với " sống đẹp" mà thực ra vẫn giao nhau

Cuối cùng thì....Hãy sống đẹp mọi người nhen !

Last edited by a moderator:
H

hachiko_theblues

Bố mình vẫn thường nói một câu của những người tư bản:"Con người ta phải trả giá để có danh vọng,quyền lực hay tình yêu. Nhưng người trung thực là người sẽ không phải trả giá gì cả." Sống trung thực không được nhiều nhưng cũng không mất điều gì cả. Trung thực là sống thực với bản chất của mình. Mà khi sống đúng với bản chất của mình thì những lời nói dối đôi khi sẽ tạo niềm tin :).

Top Bottom