Sống trung thực, được j

T

thuyhoa17

Sống trung thực thì làm cho con người mình ko phải hổ thẹn với chính bản thân.

Nhưng khi sống quá trung thực thì trong thời gian đó họ lại mất đi 1 thứ mà người ta luôn cần (dù biết đó là sai) là sống giả tạo để có yên vui cho mọi người xung quanh.

Trong sách GDCD có nói là:
Sống trung thực ........, sẽ được mọi người tin yêu , kính trọng .
Nhưng hiện nay thì việc được mọi người tin yêu là quá xa vời.

Dù sao đi nữa sống trung thực làm cho con người ta ko phải hổ thẹn với chính bản thân.

P

phamminhkhoi

Dù sao đi nữa sống trung thực làm cho con người ta ko phải hổ thẹn với chính bản thân.

Ồ, thế sao !
Nhưng nếu trung thực làm bạn k đạt đc mục đích cuộc đời, thì cũng k phải là hổ thẹn vs bản thân sao ?
Tại sao có những ng nói dối rất nhìu (tạm gọi thế) nhưntg vẫn là chính nhân quân tử

T

thuyhoa17

Tại sao có những ng nói dối rất nhìu (tạm gọi thế) nhưntg vẫn là chính nhân quân tử

Cụ thể đi, ai là người nói dối rất nhiều mà vẫn là chính nhân quân tử ??

Nhưng nếu trung thực làm bạn k đạt đc mục đích cuộc đời, thì cũng k phải là hổ thẹn vs bản thân sao ?

Chỉ khi ko trung trụng thực mà đạt được mục đích thì mới đáng hổ thẹn thôi. :D

P

phamminhkhoi

thể đi, ai là người nói dối rất nhiều mà vẫn là chính nhân quân tử ??

E k bik à
Ngay nc mình cũng có nhìu đấy
Trong đấu tranh hay mua bán chẳng hạn, cư thạt thà thì.....^_______^ Cha mẹ nhìu khi cũng đâu thê rnói thạt hết cho con cái mọi chiện
Vẫn chưa tìm ra đc câu trả lời đúng nhất

T

thuyhoa17

Nhưng họ ko được xem là chính nhân quân tử ^^

Còn việc trung thực được gì thì mỗi người có 1 câu trả lời riêng (hay ý kiến riêng) vì lòng trung thực có ai giống ai đâu!

V

vodoi97_pt

trung thực nhìu thì bị nghe chửi nhìu :)) vì thế năm nay ta bắt đầu sông1 giả dối ròy :)) hùi xưa em hiền lém ;;)

C

conan_131

Sống trung thực hả?Được ít mà...hại nhiều.hé hé như ta đây,cả chục năm giả dối đố thằng nào biết.
Nói thế thôi .sống trung thực tốt lắm mấy "pé" ạ.Hiện tại chúng ta chưa thể nhận ra tầm quan trọng của nó đâu.

D

duynhan1

E k bik à
Ngay nc mình cũng có nhìu đấy
Trong đấu tranh hay mua bán chẳng hạn, cư thạt thà thì.....^_______^ Cha mẹ nhìu khi cũng đâu thê rnói thạt hết cho con cái mọi chiện
Vẫn chưa tìm ra đc câu trả lời đúng nhất

Sống trung thực ko có nghĩa là lúc nào cũng nói thật .

Last edited by a moderator:
T

_taurus_

Sống trung thực tốt nhưng chỉ có cái danh " Chính nhân quân tử" mà người đời đặt cho thôi.

Còn bên trong họ lại bảo " thằng này ngu thấy mồ "

P

phamminhkhoi

Sống trung thực tốt nhưng chỉ có cái danh " Chính nhân quân tử" mà người đời đặt cho thôi.

Còn bên trong họ lại bảo " thằng này ngu thấy mồ "

Nhưng họ ko được xem là chính nhân quân tử ^^

Ai bảo vậy ^^

Trong 1 cuốn sách a đọc có nói đến tiểu tiết và đại tiết, nếu vì giữ lễ mà làm hỏng mất đại sự thì đáng trách nhưng dù có xài thủ đoạn ma làm cho việc lớn thành công (dĩ nhiên là việc tốt chứ k xấu) thì vẫn đc coi là ng quân tử .

Jải thích sao ?

T

thuyhoa17

dù có xài thủ đoạn ma làm cho việc lớn thành công (dĩ nhiên là việc tốt chứ k xấu) thì vẫn đc coi là ng quân tử .

rồi sau đó thì sao, những chính nhân quân tử đó lại tiếp tục lấy cái cớ là làm cho việc lớn thành công rồi dùng thủ đoạn.
Và hậu quả sau đó của những thủ đoạn ấy sẽ được bỏ qua vì cái lí do là "làm cho việc lớn thành công" hay sao.

sống trung thực đc j`...........???

được nhiều và cũng mất nhiều :)

P

phamminhkhoi

rồi sau đó thì sao, những chính nhân quân tử đó lại tiếp tục lấy cái cớ là làm cho việc lớn thành công rồi dùng thủ đoạn.
Và hậu quả sau đó của những thủ đoạn ấy sẽ được bỏ qua vì cái lí do là "làm cho việc lớn thành công" hay sao.

Hmm...nếu xét thủ đoạn theo nghĩa đen của nó (cơ trí) thì rất nhìu vĩ nhân của nước ta cũng rất "thủ đoạn" đó em à.

K thì làm sao sinh ra mảnh đất nơi em đang đứng đây chứ ?

Lý luận k chuẩn rùi.

X

xmenisme

sống trung thực...................ta được cái
thoải mái với chính bản thân mình...........................................................................................

P

phamminhkhoi

sống trung thực...................ta được cái
thoải mái với chính bản thân mình............................................. ..............................................

Nếu như vì trung thực mà ta đánh mất đi rất nhìu cái k đáng thì sao. Nếu vì thế mà ta có lỗi vs ng khác thì sao.

Đây k phải tui bắt bẻ gì nhé ^^ mà là một chủ đề thảo luận khá hay và tui muốn all đưa ra ý kiến của mình để tìm ra câu tl hợp lý ^^

T

thao_won

Tuỳ theo ng` và cách nhìn nhận của họ về cái gọi là trung thực :|

Theo mình thì trung thực ,dc cái thoải mái cho bản thân nhưng cũng phải nên "trung thực" đúng lúc thôi :D

T

tomcangxanh

Trên đời này chẳng có cái gì là tuyệt đối cả, đâu phải lúc nào ta cũng sống theo lí tưởng và quan niệm nhất định một cách cứng nhắc đc, phải biết mục đích việc mình làm là gì, vs ai và như thế nào. Những chuyện bình thường thì dĩ nhiên chẳng ai tự dưng dối trá làm gì, nhưng vẫn có những điều ko thể trung thực đc, nếu vì mục đich thực sự của bản thân thì em vẫn sẽ ...:"> dĩ nhiên là nếu ko ảnh hưởng quá đáng đến ai. Nhưng ko có nghĩa là ko ai bị thiệt hại j :-j có ngưòi có lãi thì phải có ng` chịu lỗ, nhờ thế mà cuộc sống mới cân bằng được, mình mà ko có lợi thì mình sẽ là ng` bị hại thôi :"> ai thik chọn j thì chọn :-j

P

phamminhkhoi

ơ sao lại trả lời thế >.< Câu hỏi là " sống trg thực đc j cơ mà " Mod văn mà trả lời k ăn nhập j thế à

Tiếp tục thảo luận đi các bạn :M04:

Top Bottom