Sinh [sinh9] Thi HSG

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa

Yuiki Machika

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười hai 2013
312
347
139
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
Cho mình hỏi: Thi học sinh giỏi cấp huyện có những dạng đề nào? Có phần mà số gen có nguồn gốc từ bố, mẹ hay ông bà ko ?
Dạng thì tùy theo từng tỉnh, em học tỉnh nào c có thể nói cho e dạng đề thường có ở tỉnh đấy
Tùy theo chương trình học ở lớp nếu lúc thi hành phố em học xong phần đấy rồi thì có thể sẽ có còn nếu ko thì sẽ ko thi đâu

nguyễn kuroko

Học sinh
Thành viên
22 Tháng mười 2017
99
41
36
Hà Nội
trên Hà Nội hôm qua tớ thi HSG nó chỉ cho đến hết phần di truyền, đột biến,ADN và ARN thôi

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Cho mình hỏi: Thi học sinh giỏi cấp huyện có những dạng đề nào? Có phần mà số gen có nguồn gốc từ bố, mẹ hay ông bà ko ?
- Phụ thuộc vào tỉnh thành của em
- Phụ thuộc vào thời gian thi
Như tỉnh chị tháng 3 vừa rồi thi HSG tỉnh đề full đến chương trình học trên lớp (có đầy đủ các dạng bài: di truyền độc lập, liên kết với giới tính, tính toán trong NP, GP, tính xác suất trong phả hệ,... trừ mỗi phần Hệ sinh thái chưa học đến nên chưa thi)
_ Em nên sưu tầm để tỉnh mình những năm trước để nắm rõ hơn cách thức ra đề, nội dung câu hỏi.
_ Các dạng bài nào năm trước đã thi thì em nên loại trừ, tập chung học khoảng 50% thôi, còn đâu chú tâm vào những dạng bài tập, lý thuyết họ chưa hỏi, đề thi tỉnh qua các năm rất ít khi bị lặp dạng bài
_ Phần kiến thức lớp 8 em cũng nên ôn lại, ở 1 số tỉnh thi hỏi cả phần lớp 8
_ Nói chung phụ thuộc rất nhiều vào thời gian thi, nên tháng 12 - 1 các em thi thì kiến thức max nhất là đến chương IV trong sách :)

nguyễn kuroko

Học sinh
Thành viên
22 Tháng mười 2017
99
41
36
Hà Nội
Như tỉnh chị tháng 3 vừa rồi thi HSG tỉnh đề full đến chương trình học trên lớp (có đầy đủ các dạng bài: di truyền độc lập, liên kết với giới tính, tính toán trong NP, GP, tính xác suất trong phả hệ,... trừ mỗi phần Hệ sinh thái chưa học đến nên chưa thi)
_ Em nên sưu tầm để tỉnh mình những năm trước để nắm rõ hơn cách thức ra đề, nội dung câu hỏi.
_ Các dạng bài nào năm trước đã thi thì em nên loại trừ, tập chung học khoảng 50% thôi, còn đâu chú tâm vào những dạng bài tập, lý thuyết họ chưa hỏi, đề thi tỉnh qua các năm rất ít khi bị lặp dạng bài
_ Nói chung phụ thuộc rất nhiều vào thời gian thi, nên tháng 12 - 1 các em thi thì kiến thức max nhất là đến chương IV trong sách :)
khủng vậy chị
bọn em mới thi hết chương 4 thôi

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Cái phần phả hệ hình như thành phố ms có~ đề thành phố năm ngoái có đấy^^
Mà còn Tuỳ chỗ chứ@@
T thi huyện :)
Dạng thì tùy theo từng tỉnh, em học tỉnh nào c có thể nói cho e dạng đề thường có ở tỉnh đấy
Tùy theo chương trình học ở lớp nếu lúc thi hành phố em học xong phần đấy rồi thì có thể sẽ có còn nếu ko thì sẽ ko thi đâu
Em ở Tuyên Quang ạ ! 5/11 e thi,
E thi cấp huyện, thi chỉ nguyên chương trình lớp 9, thi vào kiến thức hết tuần 9. Hỏi gu gồ thì tỉnh e chẳng bao giờ thấy mặt đề nào cả.
trên Hà Nội hôm qua tớ thi HSG nó chỉ cho đến hết phần di truyền, đột biến,ADN và ARN thôi
Mình cùng lắm là thi đến chương 3, đến ADN
chị nói rồi mà thời gian các em thi
còn chị vừa thi đợt tháng 3 là như vậy đó, 7 câu tự luận, 20 câu trắc nhiệm, 150' làm bài :D
Bọn e thi full tự luận

• Like
Reactions: Ng.Klinh

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
T thi huyện :)

Em ở Tuyên Quang ạ ! 5/11 e thi,

E thi cấp huyện, thi chỉ nguyên chương trình lớp 9, thi vào kiến thức hết tuần 9. Hỏi gu gồ thì tỉnh e chẳng bao giờ thấy mặt đề nào cả.

Mình cùng lắm là thi đến chương 3, đến ADN

Bọn e thi full tự luận
vậy chương trình cơ bản học đến đâu nội dung e thi cũng chỉ khoảng đó thôi, k hơn đâu :)
ôn tập tốt nhé :D

• Like
Reactions: Vũ Linh Chii
Top Bottom