[sinh12] quy luật phân li độc lập

T

thuylinh.hp

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu 1:Điều kiện định riêng cho định luật phân li độc lập và không đòi hỏi ở định luật đồng tính với định luật phân tính là
A: số cá thể phải đủ lớn
B:Gen nằm trên NST trong nhân TB
C:Mỗi gen nằm trên một NST
D: Bố mẹ thuần chủng
Câu 2: Điều kiện của nghiệm đúng chung định luật phân tính và định luật phân li độc lập là:
A: số cá thể thu đc phải lớn
B: tính trội hoàn toàn
C:bố mẹ thuần chủng
D:Mỗi tính trạng do 1 gen quy định

S

snapninhpro

Đáp án là j vậy bạn? Mình chưa học phần này nên chưa bít. Nhưng mình đoán câu 1 là A, câu 2 là D. ;)) Vì mình ghĩ số lượng nhiều mới thể hiện rõ được tỷ lệ. Ví dụ như nếu xét trong 1 gia đình có 2 người con thôi thì chẳng thê kết luận được tỉ lệ trai/gái đung ko?

Last edited by a moderator:
T

thuylinh.hp

thầy mình cho D/a là câu 1:C ; câu 2 : D
nhưng mình cảm thấy chưa thoả mãn với d/a này lên post lên đây để xem ý kiến mọi người như thế nào

K

kimnguyen_1

theo mình đáp án như thầy giáo là đúng ùi,vì trong fân lj độc lập điều đặc biệt là mỗi gen nằm trên 1 NST thì mới gọi là độc lập,nó lại cái để fân biệt vs di truyền liên kết nữa mà,ak,đó là bản chất của quy lật fân lj độc lập. Còn câu 2,đã gọi là fan tính thì cũng đâu cần thuần chủng,ko cần trội hoàn toàn vì có trường hợp lai 1 cặp tính trạng trội ko hoàn toàn đó,mỗi gen quy định 1 tính trạng là đúng,nếu nhiều gen quy đính tính trạng thì đó ko fair là faan tính và faan li độc lập mà là liên kết ùi

G

gagodangthuong

bạn kimnguyen_1 giải thích như vậy cũng có lý... Nhưng còn ý A thì sao ??? Số cá thể thu được phải lớn.
Theo mình ý này cũng đúng. Bởi vì số lượng cá thể càng lớn thì tỉ lệ phân li càng chính xác ;;)

S

snapninhpro

:):):):):):)
bạn kimnguyen_1 giải thích như vậy cũng có lý... Nhưng còn ý A thì sao ??? Số cá thể thu được phải lớn.
Theo mình ý này cũng đúng. Bởi vì số lượng cá thể càng lớn thì tỉ lệ phân li càng chính xác ;;)
Mình cũng nghĩ như bạn, đặc điểm mình nghĩ đầu tiên là số lượng vì như thực nghiêm thì menden phải làm trên hàng chục nghìn cây mới thấy rõ được tỷ lệ này :)

Top Bottom