[sinh12]Quần thể

N

nice_girl

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bệnh máu khó đông ở người do một đột biến gen lặn trên NST X gây ra. Tỉ lệ giao tử chứa đột biến gen lặn chiếm 1% trong một cộng đồng. Tần số nam giới có thể biểu hiện bệnh này trong cộng đồng này là:
  • 10%.
  • 1%.
  • 0,1%.
  • 99%.
mình không hỉu tại sao kết quả lại là 1%
các bạn giảng cho mình nhé :D

N

ngoknghech

kết quả là 1% vì nam giới có kiểu gen giới tính là XY do đó chỉ cần gen X mà nam giới nhận được bị đột biến gen thì biểu hiện ngay. mà tỉ lệ giao tử đột biến gen lặn chiếm 1%, do đó có thể tỉ lệ nam giới nhận được gen này cũng là 1%. ở đây là chỉ có thể thui đó bạn. ở phần câu hỏi thì cũng hỏi là có thể thui chứ thực tế vấn đề bạn đang quan tâm là nam giới có thể nhân được gen X mà không bị đột biến đúng không hihi. có gì liên lac w mình để trao đổi thêm kiến thức sinh học nha, mình rất yêu môn học này nên mình đọc tài liệu khá kĩ chỉ điêu cũng có rất nhiều vấn đề mình phát hiện ra nên mình cần có sự góp ý của các ban, ok nha

K

khietpro122

sao lạ vậy bạn. Thế gen này không biểu hiện ở giới XX ở trạng thái đồng hợp lặn àh. con trai bị máu khó đong chẳng lẽ không đẻ được con?

K

khackhiempk

ngoknghech nói đúng rồi ở đây đề bài chỉ hỏi tỉ lệ nam giới biểu hiện bệnh thôi, tức là tỉ lệ những người mang alen bệnh của nam. tỉ lệ này bằng tỉ lệ giao tử lặn của cặp alen này vì:
- nam giới thuộc giới dị giao, chỉ cần 1 alen là biểu hiện.
- cấu trúc quần thể người có tỉ lệ đực cái ~1:1, nên tỉ lệ alen của từng giới (với gen trên X) bằng tỉ lệ chung của quần thể

Top Bottom