[sinh]toán lai-help me!

K

kenjiloc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Phép lai nào sau đây là phép lai phân tích? I: Aa x aa II: Aa x AaIII: AA x aaIV: AA x Aa V: aa x aa
  • I, III, V
  • I, III
  • II, IV
  • I, III và IV
Ai giải giúp mình câu này với! sao mình không thấy được đáp án nào đúng nhỉ?

PS: lần sau đặt tiêu đề nhớ chú ý nội quy nhé! bạn đặt tiêu đề hepl me là vi phạm quy định của diễn đàn đó! :)

Last edited by a moderator:
T

traitimbang_3991

đáp án là I, III
khi cần xác định kiểu gen của câu mang tính trạng trội thì ngta dùng phép lai phân tích: đem các cây cần xác định KG lai với cây mang tính trạng lặn

Q

qwerty123_456

uhm.theo mi`nh nghi~ la` ca^u I va` III.vi` phe'p lai pha^n ti'ch chi~ lai vo'i ti'nh tra.ng lan ma` thoi.:)>-:)>-:)>-

P

phuong.16.am

dung cau I voi III vi theo quy luat men den phai lai giua cac tinh trang thuan chung tuong phan de xac dinh dc tinh trang troi và lan

N

ninasoma

Lai phân tích là lai cây đồng hợp lặn với cây có KH trội nhưng chưa biết KG là dị hợp hay đồng hợp.
Từ ĐN trên => I và III là câu đúng!!!
Chúc bạn học tốt!!!

D

duytan_loptruong

Ai giải giúp mình câu này với! sao mình không thấy được đáp án nào đúng nhỉ?

PS: lần sau đặt tiêu đề nhớ chú ý nội quy nhé! bạn đặt tiêu đề hepl me là vi phạm quy định của diễn đàn đó! :)

Chào bạn, trong các phép lai bạn đưa thì mình thấy có 2 phép lai phân tích. Ta hiểu phép lai phân tích là đem các cá thể lai vs cơ thể mang tính trạng lăn ( đồng hợp lặn) để xác định kiểu gen của bố mẹ ( đồng hay dị hợp hay dị hôp mấy cặp gen )

vậy thì sẽ có 2 cái : I,III

Theo mình là vậy ! Chúc bạn học tốt nhé!

Last edited by a moderator:
N

nguyenhoang140

sao ko phải cái cuối cùng vậy bà con cái cuối thì cũng có gen lặn hoàn toàn mà

T

traitimbang_3991

sao ko phải cái cuối cùng vậy bà con cái cuối thì cũng có gen lặn hoàn toàn mà
:D vì phép lai phân tích là đem các cá thể mang tính trạng trội lai với cá thể mang tính trạng lặn để xác định KG của cá thể mang tính trạng trội đó
VD nhé! có phép lai sau : P: Aa(đỏ) x Aa(đỏ) --------> F1: 1AA:2Aa:1aa, bằng cách nào để xác định KG của cây hoa đỏ F1?
TLời: để xác định KG của cây hoa đỏ F1 ta đem các cây hoa đỏ F1 lai phân tích
TH1: AA x aa
Th2: Aa x aa
-------------------------------------------------
cây mang tính trạng lặn chỉ có 1 KG aa nên kô cần sử dụng phép lai phân tích :D
nói thế nào nhỉ? hiểu nôm na nhé! phép lai phân tích là phép lai giữa cây mang tính tạng trội với cây mang tính trạng lặn ( cây mang tính trạng trội ở đây chưa biết chính xác KG Aa hay AA)

Top Bottom