[sinh học 9] Đề thi học kì ii

K

kienduc_vatli

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ vào giờ ra chơi, các em học sinh uống nước rồi cầm đá ( đá uống nước) ném vào người nhau . Theo em hành động đó đúng hay sai đối với môi trường. Em hãy nêu một số biện pháp cải tạo môi trường ở trường học

2/ Nhà bạn A , gia đình bạn thường xuyên vứt những thức ăn thừa , bao nilon,.... ra đằng sau nhà. Hỏi sâu nhiều năm nữa thì sau nhà bạn ấy sẽ ra sao? Em hãy nêu một số biện pháp khăc phục tình trạng này

3/ Khi đi xe đò, một số bạn say ê thường nôn vào bao nilon rồi thẳng tay vứt ra ngoài cửa sổ. Theo em hành động đúng hay sai ? Vì sao? Em hãy nêu biện pháp khắc phục tình trạng này?

:confused::confused: giúp mình với, vì đây là đề kiểm tra nên mình cần câu trả lời chuẩn!

O

octieu987

1. hành động ném đá của các bạn học sinh nếu đối với môi trường thì nó không có tác hại gì cho môi trường. bởi vì đá uống là nước đag ở thể rắn khi ra ngoài gặp ko khí sẽ tan chảy thành nước mà nước thì ko ảnh hưởng đến môi trường.
_ một số biện pháp cải tạo môi trường ở trường học như trồng nhiều cây xanh, giữ vệ sinh môi trường.
2. bạn nên tham khảo một số tác hại của túi ni lông, nhực và rác thải để tl câu này nhé.

túi ni lông lại được thải ra, tràn ngập ngoài bãi rác, vương vãi khắp các hệ thống kênh rạch, mương máng, bị vùi dưới đất sâu rồi phải đến hàng trăm năm sau mới có thể phân huỷ hết…
Tắc nghẽn cống rãnh, ngập lụt, xói mòn đất, thoái hóa đất đai, ứ đọng nước thải, hạn chế sự phát triển của cây trồng, đặc biệt có thể gây ung thư, gây độc cho con người... Đây là những tác hại mà túi ni lông gây ra cho môi trường sinh thái do việc sử dụng và phân hủy túi ni lông ở nhiệt độ cao.
biện pháp: tái chế sử dụng lại các bao bì nilong còn sạch.
-hạn chế sẽ dụng túi nhựa để đựng đồ ăn
- tái chế rác thải từ vỏ rau củ làm phân bón
- ...

Top Bottom