[Sinh học 8] suy luận về xung thần kinh do suy nghĩ tạo ra

H

hoang_tu_thien_than198

Linh hồn
Cảm xúc
Các tín hiệu này chúa mã hóa kĩ lắm, não không đủ tươi để làm thí nghiệm!
Với lại xung thần kinh lưu trong máy tính bằng cách nào
Ai cũng biết đó là 1 dạng tín hiệu, nhưng nó không phải là bit và byte

H

hongnhung.97

hoang_tu_thien_than198: Vậy theo anh, cách của em dùng dây thần kinh được không ah ;;)

A

azuredragonzx

ai có nhu cầu thì tìm đọc quyển basic neurology ý, đọc xong rồi sẽ hiểu phần nào về mấy cái điện điếc này :|

H

heomoiucit

Linh hồn
Cảm xúc
Các tín hiệu này chúa mã hóa kĩ lắm, não không đủ tươi để làm thí nghiệm!
Với lại xung thần kinh lưu trong máy tính bằng cách nào
Ai cũng biết đó là 1 dạng tín hiệu, nhưng nó không phải là bit và byte

thế thì bạn cho mình biết tính hiệu của bit byte là gì nào :))

chẳng phải đó là mã nhị phân sao vậy xét đến cùng tính hiệu chỉ là một phần trong toán học thôi giống với việc bạn chuyển tiếng anh sang tiếng việt bằng cách 1 thiết dịch nghĩ vậy :D

ở trong đây ko đưa ra linh hồn mà chỉ là những hình ảnh giống thế thui bạn đừng nhầm tưởng nhé

Có lẽ! Cứ cho là có một cái máy có thể điều khiển được nó đi!
=))
Topic đi quá xa vời rồi b-(

thế bạn có nghĩ bạn bay lên trời hay đi lên mặt trăng là chuyện viễn vong không :))

mọi phát kiến của loài người toàn là những chiện viễn vong đấy bạn :D

:)). Mấy bác có đi xa quá không ah :-o. Em thấy dừng ở việc dùng dây thần kinh là ghê gứm rồi.. đằng này anh Heo còn nói lưu lại :-S... Mà nếu có thể truyền xung thần kinh đi lại như thế thì em có thể biến thành 1 trong các bác đó ah :))

tới lúc đó nó làm tài sản của cá nhân chắc cần law để trật tự :))

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

:-?. Đố các bác nhé ;)).
Có 1 trường hợp thế này: có 1 người A phát hiện ra 1 vật thể lạ ở phía trước. Mon men đến. 1 xác chết! Người A đó hét lên, cái xác "bừng tỉnh" ôm chân người A đó ~~> đã hoảng loạn nay hoảng loạn hơn. ngày hôm sau phát hiện 2 cái xác ôm nhau.
Giải thích tại sao người A chết + tại sao cái xác lại ôm người A + Tại xác 2 cái xác ôm nhau?

G

ghim_xinh

Có 1 trường hợp thế này: có 1 người A phát hiện ra 1 vật thể lạ ở phía trước. Mon men đến. 1 xác chết! Người A đó hét lên, cái xác "bừng tỉnh" ôm chân người A đó ~~> đã hoảng loạn nay hoảng loạn hơn. ngày hôm sau phát hiện 2 cái xác ôm nhau.
Giải thích tại sao người A chết + tại sao cái xác lại ôm người A + Tại xác 2 cái xác ôm nhau?

Theo em thì cái vật thể lạ đó nó chết lâm sàng:p:p:p
Còn sao 2 người chết thì em bó tay:confused::confused::confused:
:D:D:D:D:D:D

H

heomoiucit

cái này trên mạng có giải thích đó em http://vnexpress.net/gl/khoa-hoc/2006/11/3b9f06d9/ trong link nay đây:D

T

thienthannho.97

:-w. Anh này chơi ăn gian nhá. Ai cho dùng tài liệu trong phòng thi ah ;)). Bác nào tóm tắt lại nội dung cho bà con đỡ mất công đọc đi :))

Mỗi cơ thể con người là hàng tỷ tế bào, mỗi tế bào là một chiếc pin sống. Chỉ có điều các pin này hết sức nhỏ, nên điện của chúng tạo ra vô cùng yếu. Có những điều con người cho là kỳ lạ nhưng lại xuất phát từ nguồn điện sinh học đang tồn tại trong cơ thể con người. Ở tỉnh Togshiga, Nhật Bản vào năm 1974, một người nông dân đã phát hiện xác đứa trẻ bị chết đuối trôi dạt vào bờ. Một nhân chứng thuật lại, khi nhìn thấy xác chết, dường như có một điều gì đó rất lạ làm người nông dân đó hoảng sợ định vùng chạy, nhưng cái xác lại vùng dậy, quờ lấy anh ta, rồi không thấy anh ta trở dậy.

Câu chuyện tưởng chừng như chỉ có trong các cuốn truyện kinh dị, hù dọa những người yếu tim, nhưng lại được giải thích một cách khoa học. Vì quá sợ khi nhìn thấy xác chết, não người nông dân đã phóng ra một nguồn điện rất mạnh truyền xuống chân, chân anh chạm vào xác chết - vốn là một chất dẫn điện, và dòng điện này truyền xuống đất ẩm rồi quay trở lại, xuyên qua xác chết trở lại cơ thể người đàn ông. Như vậy là nguồn điện đã “đóng mạch”, xác chết giẫy mạnh bám lấy chân người nông dân khiến anh ta phát hoảng bỏ chạy, đồng thời kéo cái xác đi một đoạn. Người nông dân này không bị “ma bắt” như người ta thêu dệt mà bị đứng tim và chết do quá sợ.

P/s: Trích như này đã đủ chưa nhỉ :-S Thừa hay thiếu cái gì mong cả nhà sửa hộ ạ :D

S

strikeeagles

Chuẩn, bác Heo thấy có hợp với cái linh hồn của bác ko??? =))................... Khi chết, theo bản năng, con người ta tạo ra một suy nghĩ trong đầu, đem theo TOÀN BỘ năng lượng trong cơ thể, làm cho cơ thể đứng luôn, đơ cứng... Suy nghĩ đó là cái giề thì ko biết, nhưng theo mấy chuyện về mấy thằng bé sống sang kiếp sau thì em nghĩ suy nghĩ ấy, sử dụng 1 nguồn năng lượng đủ lớn để kéo ý thức ra khỏi cơ thể, tạo nên linh hôn =)).......................

Và đơn giản, dòng điện là năng lượng, suy nghĩ cũng là năng lượng, vật chất là năng lượng, vậy tại sao nó lại ko LÀ nhau... tức là suy nghĩ có thể tạo ra vật chât, vật chất tạo ra dòng điện được...[ Cái này bác nào thích tự tìm hiểu ( nước quay tuốc bin nhé)] Và điện lại tạo ra suy nghĩ? Vậy chăng? =))

=> theo em nếu đùng đúng cách thì với năng lương, thứ đã có sẵn trong cơ thể, ta làm cái *** gì cũng được tất, thông qua suy nghĩ để điều khiển vật chất

Right?

H

hongnhung.97

Chuẩn, bác Heo thấy có hợp với cái linh hồn của bác ko??? =))................... Khi chết, theo bản năng, con người ta tạo ra một suy nghĩ trong đầu, đem theo TOÀN BỘ năng lượng trong cơ thể, làm cho cơ thể đứng luôn, đơ cứng... Suy nghĩ đó là cái giề thì ko biết, nhưng theo mấy chuyện về mấy thằng bé sống sang kiếp sau thì em nghĩ suy nghĩ ấy, sử dụng 1 nguồn năng lượng đủ lớn để kéo ý thức ra khỏi cơ thể, tạo nên linh hôn =)).......................

Và đơn giản, dòng điện là năng lượng, suy nghĩ cũng là năng lượng, vật chất là năng lượng, vậy tại sao nó lại ko LÀ nhau... tức là suy nghĩ có thể tạo ra vật chât, vật chất tạo ra dòng điện được...[ Cái này bác nào thích tự tìm hiểu ( nước quay tuốc bin nhé)] Và điện lại tạo ra suy nghĩ? Vậy chăng? =))

=> theo em nếu đùng đúng cách thì với năng lương, thứ đã có sẵn trong cơ thể, ta làm cái *** gì cũng được tất, thông qua suy nghĩ để điều khiển vật chất

Right?

Ọc ọc... Bác từ cái đó suy ra cái gì rứa :-o. Cho hỏi cái bản năng này đâu ra ah bác :)):
Khi chết, theo bản năng, con người ta tạo ra một suy nghĩ trong đầu, đem theo TOÀN BỘ năng lượng trong cơ thể, làm cho cơ thể đứng luôn, đơ cứng...
Mà cái câu này tui thấy vô lý lắm =.=. Nó cứ sao sao ah. Nghe cái thấy ông đang nói câu này chẳng theo 1 cơ sở nào hết.... Nếu có cơ sở giải thích cho tui nghe với ;;)

P.s Tiếp tục moi móc... :">

H

heomoiucit

Right?

bác striss nói có phần đúng cũng có phần sai cái sai ở đây ko phải ý nói là tư tưởng của bác sai mà là nó thiếu cơ sở khoa học

đồng ý với bác vật chất cũng na ná năng lượng đi

nhưng từ vật chất chuyển sang năng lượng thì bác chưa đứa ra vd xác thực và chưa có cơ sở để thuyết phục cho lém

vd của bác nước ko làm quay tua pin nếu nói theo nghĩa đen thì từ làm quay thiếu chính xác còn nói sát hơn là nước mang động năng truyền đến cánh tua pin chuyển động năng của nước vào cánh biến đổi thành mômen quay tạo thành cơ năng làm dịch chuyển từ trường của nam châm trong tua pin và từ trường biến thiên qua vòng dây => tạo thành điện vậy chung quy lại là động năng (năng lượng) mượn trung gian là vật chất để biến đổi chứ ko phải vật chất biến thành năng lượng

P.s: bác thông minh lém nhưng bác cần có cơ sở khoa học để người ta tin thì có lý hơn :D vì người ta đã xây dựng nên cái cơ sở khoa học nên người ta ko mún nó sụp đổ đâu :)) . bác striss cố lên dù sao cũng ủng hộ bác 40% :D

S

strikeeagles

Bác, em nói nhé, BÁC ĐẬP MỘT HÒN ĐÁ RA THÌ THẤY GÌ? Nhiệt phải ko? Nhiệt có là năng lượng ko hả bác? Có phải đó là chuyển hoá từ vật chất ra năng lượng? =)) Em nói bác rồi, đập hòn đá ra xong bác có lấy các mảnh để mà lắp ghép vào thì bao H cũng thiếu thôi... THeo em thì cái chỗ thiếu đó chính là cái chỗ đá biến thành nhiết. Tức là lực của bác nè + với cái chỗ đó => nhiệt bao nhiêu, ... etc bao nhiêu...
He he, hongnhung97 giải thích việc con người ta nhìn thấy tàu hoả trên đường ray đang lao về phía mình phát là đơ đứng luôn đi bạn =))... Nếu xét theo góc nhìn người thứ 3, ta nói " CÓ gì mà ko tránh đuwocj, bước sang phải phát là né được tàu ngay, nhưng mà sợ đứng tim đó bạn, mình nghĩ chính là cái trò bản năng nay đấy... Bạn lên mạng mà search, có nhiều bài viết về các trường hợp đầu thai lắm bạn =))

Thanks bác Heo, em ko có cơ sở khoa học, đương nhiên em bé tí tuổi ai cho thử mà có muốn cũng ko đc,. cả nhà ko ai ủng hộ, bố mẹ bảo đừng có nghĩ nhiều điên sớm, ông anh thì thích giả thiết về các chiều ko gian hơn ( mấy ông khoa học bảo vũ trụ có 10 chiều ko gian) riêng em thích cái này hơn nên em mới nghĩ... Tất cả chỉ là suy đoán thôi sai là chắc chắn mà... Em ko phải Einstein cũng chả phải Darwin hay Edison gì gì đó, sai là cớ chắc =))
TUy nhiên dù sao em vẫn tin.. .Có điều kiện em sẽ chứng minh =))

A

azuredragonzx

lảm nhảm 1 hồi thì mình thấy bạn nào cũng muốn làm stephen hawking của việt nam cả :| ngại ghê - những con người hiểu biết =.=

A

azuredragonzx

The Question

(Submitted July 24, 1997)
Why is it impossible, at this point in time, to convert energy into matter?

The Answer

It happens all the time. Particle accelerators convert energy into subatomic particles, for example by colliding electrons and positrons. Some of the kinetic energy in the collision goes into creating new particles.
It's not possible, however, to collect these newly created particles and assemble them into atoms, molecules and bigger (less microscopic) structures that we associate with 'matter' in our daily life. This is partly because in a technical sense, you cannot just create matter out of energy: there are various 'conservation laws' of electric charges, the number of leptons (electron-like particles) etc., which means that you can only create matter / anti-matter pairs out of energy. Anti-matter, however, has the unfortunate tendency to combine with matter and turn itself back into energy. Even though physicists have managed to safely trap a small amount of anti-matter using magnetic fields, this is not easy to do.

Also, Einstein's equation, Energy = Mass x the square of the velocity of light, tells you that it takes a huge amount of energy to create matter in this way. The big accelerator at Fermilab can be a significant drain on the electricity grid in and around the city of Chicago, and it has produced very little matter
.

H

heomoiucit

Bác, em nói nhé, BÁC ĐẬP MỘT HÒN ĐÁ RA THÌ THẤY GÌ? Nhiệt phải ko? Nhiệt có là năng lượng ko hả bác? Có phải đó là chuyển hoá từ vật chất ra năng lượng? =)) Em nói bác rồi, đập hòn đá ra xong bác có lấy các mảnh để mà lắp ghép vào thì bao H cũng thiếu thôi... THeo em thì cái chỗ thiếu đó chính là cái chỗ đá biến thành nhiết. Tức là lực của bác nè + với cái chỗ đó => nhiệt bao nhiêu, ... etc bao nhiêu...
He he, hongnhung97 giải thích việc con người ta nhìn thấy tàu hoả trên đường ray đang lao về phía mình phát là đơ đứng luôn đi bạn =))... Nếu xét theo góc nhìn người thứ 3, ta nói " CÓ gì mà ko tránh đuwocj, bước sang phải phát là né được tàu ngay, nhưng mà sợ đứng tim đó bạn, mình nghĩ chính là cái trò bản năng nay đấy... Bạn lên mạng mà search, có nhiều bài viết về các trường hợp đầu thai lắm bạn =))

Thanks bác Heo, em ko có cơ sở khoa học, đương nhiên em bé tí tuổi ai cho thử mà có muốn cũng ko đc,. cả nhà ko ai ủng hộ, bố mẹ bảo đừng có nghĩ nhiều điên sớm, ông anh thì thích giả thiết về các chiều ko gian hơn ( mấy ông khoa học bảo vũ trụ có 10 chiều ko gian) riêng em thích cái này hơn nên em mới nghĩ... Tất cả chỉ là suy đoán thôi sai là chắc chắn mà... Em ko phải Einstein cũng chả phải Darwin hay Edison gì gì đó, sai là cớ chắc =))
TUy nhiên dù sao em vẫn tin.. .Có điều kiện em sẽ chứng minh =))

vd thứ 2 của em anh phân tích thế này khi em đập một lực thức là hành động đập của em mang một lượng lớn động năng vậy động năng khi đập nó đi đâu dĩ nhiên là truyền vào cục đá và biến thành nhiệt năng nhưng nhiệt độ này nếu vượt quá giới hạn của hòn đá thì những phân tử ở đó sẽ tách ra và rơi xuống em có thể chắc một điều là ráp hòn đá lại 100% các phân tử của nó không(cái quang trọng là đây :))) :d

nếu theo em nói thế thì khi ta đập vào nước các phần tử nước sẽ chuyển đổi thành năng lượng và bay mất :)) ( phân tích lực vào nước nhé : khi dùng tay đập vào nước tức là ta đã truyền động năng vào nước và nước tác động lại tay chúng ta để cân bằng động năng ta truyền vào theo định luật của ac-xi-mét do đó tay ta sẽ bị đau ) vậy em đập chừng 1 tỷ lần thì nước có mất không thui cho thêm vài tỷ lần nước đi lần cho chắc hén :))

nếu đó là niềm tin của em thì anh ko nói gì cả và anh sẽ cố tiềm hiểu thêm để giải quyết vấn đề này :D thật ra anh cũng hơi phân vân vụ này mà nghĩ chưa ra và những điều anh tin là năng lượng nó tương tự giống với vật chất anh nghĩ hai thứ đó có thể là 1 cũng không chừng :))

H

heomoiucit

The Question

(Submitted July 24, 1997)
Why is it impossible, at this point in time, to convert energy into matter?

The Answer

It happens all the time. Particle accelerators convert energy into subatomic particles, for example by colliding electrons and positrons. Some of the kinetic energy in the collision goes into creating new particles.
It's not possible, however, to collect these newly created particles and assemble them into atoms, molecules and bigger (less microscopic) structures that we associate with 'matter' in our daily life. This is partly because in a technical sense, you cannot just create matter out of energy: there are various 'conservation laws' of electric charges, the number of leptons (electron-like particles) etc., which means that you can only create matter / anti-matter pairs out of energy. Anti-matter, however, has the unfortunate tendency to combine with matter and turn itself back into energy. Even though physicists have managed to safely trap a small amount of anti-matter using magnetic fields, this is not easy to do.

Also, Einstein's equation, Energy = Mass x the square of the velocity of light, tells you that it takes a huge amount of energy to create matter in this way. The big accelerator at Fermilab can be a significant drain on the electricity grid in and around the city of Chicago, and it has produced very little matter
.

mình *** tiếng anh (trường làng mà) bạn có thể dịch bài này ra được không @-)@-)

S

strikeeagles

Ồ, bác, theo em dịch có nghĩa là CHỈ CỐ THỂ tạo ra vật chất hay phản vật chất từ năng lượng...
Theo anh x tanh thì
E = MC^2 =)) Tức là cần một lượng năng lượng khổng lồ để tạo ra một mẩu vật chất =))

A

azuredragonzx

Ok. Vậy là em hiểu ý anh rồi đấy. Mọi cố gắng chỉ là vô vọng viển vông thôi :)

Top Bottom