[Sinh học 8] suy luận về xung thần kinh do suy nghĩ tạo ra

A

azuredragonzx

hihi mình năm nay cũng lên 12 giống bạn mà chứ có cao siêu gì đâu ;)) chẳng qua là thích vật lý hạt nhân từ nhỏ nên đọc nhiều sách về nó thôi :D
Cảm ơn bạn nhé :D nhưng tóm lại mình vẫn khẳng định dòng điện do gò axon gây ra lan truyền trên sợi trục không phải là dòng điện vật lý, ngay cả điện thế màng sau synapse cũng thế :) còn điện do cá chình với cá đuối điện gây ra mới là dòng điện vật lý :)

H

heomoiucit

thế nên mình mới hỏi là điện do con cá chình cũng là điện sinh học điện trong noron hay tế tào cơ cũng là điện sinh học vậy tại sao điện của cá chình bạn cho là điện vật lý còn điện cùa tế bào bào cơ lại không ??? minh đang thắc mắc cái mục này của bạn :p

A

azuredragonzx

thôi chết tôi rồi !!! chết rồi, chết thật rồi !!! Xin lỗi bạn nhé, từ đầu đến giờ là mình sai :(( Huhu xấu hổ quá :((
Nerve impulse is considered a bioelectric event

Cuối cùng lại thấy ý tưởng của bạn là vô cùng hợp lý :(( nếu con người cấy mấy cái electrocyte vào người và bằng cách nào đó ko bị cơ thể loại thải thì có thể phóng điện còn gì nữa (lúc đấy chắc ai cũng thành Thor hết) :khi:

H

heomoiucit

thor là tên nào thế :)) mà bạn cho mình xin nick chat đi bạn thông minh ghê rất hân hạnh làm quen

boku wa bá nghệ, hajimemate

my yahoo: hopestar_159

H

hongnhung.97

:)) Em thua... lần này bác thắng rồi :)). Em không chịu đọc tài liệu nên thua bác vụ này rồi :-j. Em sẽ cố gắng không để thua bác lần sau nữa. Nhưng em thấy bác nói cái khúc thầy bói em không đồng ý đâu ah ^^ [em thực ra do phản đối cái đó nên mới tham gia tranh luận với bác thôi :p chứ cái phần trước thực ra em không biết nên cãi đê biết :p].

P.s Cho em hỏi mấy bác tí: Điện sinh học khác điện vật lí ở điểm nào?

S

strikeeagles

Hì hì, rút cuộc thì cũng có người hiểu ra :D..... =))

Bạn Heo trình bày tốt quá có cả công thức nữa, mình bé tí tuổi chả biết công thức chi giải thích mãi các bác hok thèm tin =))//////////

Chết thật,giờ mình mới nhận ra, cái bài này thuộc mục sinh học, mà mình lại cứ lấy khía cạnh vật lý của nó ra, haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

Last edited by a moderator:
H

heomoiucit

P.s Cho em hỏi mấy bác tí: Điện sinh học khác điện vật lí ở điểm nào?

có ai nói là khác đâu có 1 người nói mà người đó nhận sai rùi :cool:

vậy bác nào có y kiến phát triển cái cơ sở trên vào thực tiễn thì post lên nhá :D

còn bác nào bác bỏ thì cũng post lên lun =))

H

hongnhung.97

Thực ra có sự khác biệt ah ^^. Em đọc 1 đống tài liệu trước khi nhận thua bác rồi ^^. Nhưng đọc xong rối ~~> Càng đọc càng không hiểu càng không thể phân biệt...
Người ta nói: Điện sinh học thú vị hơn nhiều điện vật lí ;))

H

heomoiucit

thế bác có thể share tài liệu được không :) khác chổ nào thế :)

P.s mình học trường làng lại khối C(trường mình năm của mình ko có khối A) nên chỉ có tài liệu qua sách đặt trên mạng ko rõ lém đâu :(

S

strikeeagles

Hồng Nhung cũng 97 như mình cả đọc làm gì mỏi mắt =)).... Mình chỉ nghĩ ra thôi chứ đọc mệt lắm nên ko có công thức :D...

hongnhung.97 said:
Hạn chế nội dung gây loãng pic ^^

H

heomoiucit

vậy hiện trạng bây giờ theo các bác đang nói là cơ sở trên là đúng được khoảng 80% phải không ?? vậy theo các bác thì nếu cơ sở trên có thật thì y học sẽ tiến bộ theo chiều hướng nào :D

A

azuredragonzx

theo mình cùng lắm cũng chỉ tạo ra đc từ trường quanh cơ thể ==> mỗi người sẽ thành 1 cái máy phát điện ==> điện thoại laptop tự sạc ko cần cắm điện =))

S

strikeeagles

Ừm
Cả hai điều sẽ xẩy ra, cái j cũng có mặt trái của nó, nhưng theo mình thì sẽ tiến bộ một chút
VD như vào tay kẻ xấu thì con gái ko một ai được mặc váy nữa... Bởi vì chỉ với một suy nghĩ là tung lên hết
Nhưng mà với các bác sĩ thì họ có hiểu biết về nội tạng cơ thể người, để chữa một bệnh nhân ung thưm chỉ đơn giản nghĩ là " Bỏ cái ung thư ra khỏi người thằng này" hay kiểu kiểu thế là ngon

H

heomoiucit

theo mình ngoài ra con dùng trong trồng trọt cho biến di và di truyền được lun ây chứ => tao ra chủng loài mới =))

H

hongnhung.97

Em nghĩ thì y học sẽ rất tiến bộ nếu:
- Cơ sở trên đúng
- Biết cách vận dụng nó vào thực tiễn
~~> Phát triển kĩ thuật, tìm hiểu, nghiên cứu và chữa trị các căn bệnh về tâm lí. Đồng thời cũng giải thích được các hiện tượng mà khoa học đang đi vào bế tắc.

P.s Vậy theo các bác thì giả dụ cho cơ sở trên đúng thì những người hành nghề bói toán liệu thực sự có khả năng hay chỉ là 1 trò lừa đảo để kiếm tiền? [Sr vì em có đi hơi xa đề tài :p. Nhưng em thực sự rất muốn biết về vấn đề này]

A

azuredragonzx

Ừm
Cả hai điều sẽ xẩy ra, cái j cũng có mặt trái của nó, nhưng theo mình thì sẽ tiến bộ một chút
VD như vào tay kẻ xấu thì con gái ko một ai được mặc váy nữa... Bởi vì chỉ với một suy nghĩ là tung lên hết
Nhưng mà với các bác sĩ thì họ có hiểu biết về nội tạng cơ thể người, để chữa một bệnh nhân ung thưm chỉ đơn giản nghĩ là " Bỏ cái ung thư ra khỏi người thằng này" hay kiểu kiểu thế là ngon
Cái này thì hơi mỡ r đó em =)) kể cả có tiến bộ đến mấy thì cũng chả khác gì zeus cầm cái búa đi dọa trẻ con đâu ;)) "bỏ cục ung thư ra" mới ngại chứ =))

A

azuredragonzx

Em nghĩ thì y học sẽ rất tiến bộ nếu:
- Cơ sở trên đúng
- Biết cách vận dụng nó vào thực tiễn
~~> Phát triển kĩ thuật, tìm hiểu, nghiên cứu và chữa trị các căn bệnh về tâm lí. Đồng thời cũng giải thích được các hiện tượng mà khoa học đang đi vào bế tắc.

P.s Vậy theo các bác thì giả dụ cho cơ sở trên đúng thì những người hành nghề bói toán liệu thực sự có khả năng hay chỉ là 1 trò lừa đảo để kiếm tiền? [Sr vì em có đi hơi xa đề tài :p. Nhưng em thực sự rất muốn biết về vấn đề này]
nói thật với em là chả có 3 cái chuyện đấy đâu =.= time travel ah =.=

Top Bottom