[Sinh học 8] Hội Sinh học

A

anhchangque

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đã lâu rồi mình chưa thấy một bài thảo luận nào có đông đủ mọi người cùng tham gia giải đáp. Mình mong muốn qua bài post này chúng ta cùng chung nhau giải đáp Sinh học. Cùng nhau hoàn thiện hơn về kiến thức của mình là nền tảng cho vốn kiến thức của mình.
Vậy mong bạn nào có cùng suy nghĩ với mình thì cùng tham gia nhé !

/:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:)

T

tomandjerry789

Đã lâu rồi mình chưa thấy một bài thảo luận nào có đông đủ mọi người cùng tham gia giải đáp. Mình mong muốn qua bài post này chúng ta cùng chung nhau giải đáp Sinh học. Cùng nhau hoàn thiện hơn về kiến thức của mình là nền tảng cho vốn kiến thức của mình.
Vậy mong bạn nào có cùng suy nghĩ với mình thì cùng tham gia nhé !

/:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:) /:)

Mình thấy ý kiến này cũng được, bạn có thể post câu hỏi lên và thảo luận ở đây. Vậy là sinh 8 có 3 topic Thảo luận kiểu này rồi. :)

P/s: Mong mọi người đóng góp cho box Sinh 8 nhiều hơn. :)

P

paperflower

Nào nào.........Các bác,các cô,các chú vô đây cùng nhau tham luận nhé:D:D:D:D
Mình xin phép được bắt đầu nha ^^
1)Bằng cách nào như các chất ôxi;protêin;lipit;gluxit;hoocmôn;muối;nước và các chất khác tách ra khỏi chất lỏng của máu?
2)Ba giai đoạn dị hóa nào xảy ra trong cơ thể và thực hiện trong cơ quan nào?
3)Trong thành phần xương ở người còn trẻ thì chất xương chiếm tỉ lệ nào?

T

tomandjerry789

Nào nào.........Các bác,các cô,các chú vô đây cùng nhau tham luận nhé:D:D:D:D
Mình xin phép được bắt đầu nha ^^
1)Bằng cách nào như các chất ôxi;protêin;lipit;gluxit;hoocmôn;muối;nước và các chất khác tách ra khỏi chất lỏng của máu?
2)Ba giai đoạn dị hóa nào xảy ra trong cơ thể và thực hiện trong cơ quan nào?
3)Trong thành phần xương ở người còn trẻ thì chất xương chiếm tỉ lệ nào?

Bạn post đáp án lên đi. Mới vào mà bạn cho đề khó quá. Mình nghĩ bạn nên bắt đầu từ bài 1 và từ các câu hỏi dễ thì mem mới vào được. :)

C

chiemanhbich

cho mình hỏi hoạt động cân bằng nước và muối khoáng là chức năng của cái gì:
1.tiểu cầu
2.bạch cầu
3.huyết tương
4.hồng cầu
ch0 mình cảm ơn trước

P

paperflower

;););););)Mình giải nhé!
1)Lọc máu là sử dụng 1 bộ lọc đặc biệt,gọi là thẩm tách,có chức năng như thận lọc máu cho bạn.Trong quá trình thẩm tách,máu của bạn sẽ đi qua 1 ống dẫn đến bộ lọc,nó sẽ lọc hết các chất.Máu sẽ theo ống dẫn khác đi vào cơ thể.(ở đây mình hỏi vậy chứ đâu có khó gì,các bạn cứ nghĩ đơn giản là cách lọc các chất dư trong cơ thể là làm đc thôi mà:D:D:D)"Chạy thận"
2)Quá trình phân giải các hợp chất hữu cơ đặc trưng của cơ thể thành các chất đơn giản,thực hiện đồng thời vs quá trình chuyển hoá thế năng thành hoạt năng gọi là quá trình dị hoá trong TẾ BÀO
3)

P

paperflower

Mình trả lời vậy không biết có đúng k nữa,bạn nào biết thì giúp mình kt nha:):):)
-Mới vô mà mình đưa câu hỏi khó,xin lỗi các bạn nhiều nha.Nhưng sao ở đây hoạt động ít vậy.Mình xin phép đc post câu hỏi tiếp nha!
1)Chứng minh Tế Bào là đơn vị chức năng của cơ thể?
2)Khi đi hoặc đúng,có lúc nào cả cơ gấp và cơ duỗi cùng co?Giải thích?
3)Trình bày những đặc điểm tiến hoá của cơ thể ở người?
=))=))=))=))=))=))=))

O

one_in_a_milion

1)Chứng minh Tế Bào là đơn vị chức năng của cơ thể?
---->Chức năng của tế bào là thực hiện trao đổi chất và năng lượng cung cấp năng lượng cho mọi hoạt động sống của cơ thể. Ngoài ra, sự phần chia tế bào giúp cơ thể lớn lên tới giai đoạn trưởng thành có thể tham gia vào quá trình sinh sản của cơ thể. Như vậy, mọi hoạt động sống của cơ thể đều liên quan đến hoạt động sống của tế bào nên tế bào còn là đợn vị chức năng của cơ thể.

2)Khi đi hoặc đúng,có lúc nào cả cơ gấp và cơ duỗi cùng co?Giải thích?
Khi đi hoặc đứng cả cơ gấp và cơ duỗi cùng co, nhưng không tối đa. Cả 2 cơ đối kháng tạo ra thế cân bằng cho hệ thống xương chân thẳng để trọng tâm cơ thể rời vào chân đế.

3)Trình bày những đặc điểm tiến hoá của cơ thể ở người?
- Cơ tay và chân ở người phân hóa khác với động vật. Tay có nhiều cơ phân hóa thành nhóm nhỏ phụ trách các phần khác nhau giúp tay cử động linh hoạt hơn chân, thực hiện nhiều động tác lao động phức tạp. Riêng ngón cái có 8 cơ phụ trách trong tổng số 18 cơ vận động bàn tay. Cơ chân lớn, khỏe, hoạt động chủ yếu lá gấp, duỗi.
- Người có tiếng nói phong phú là nhờ cơ vận động lưỡi phát triển. Cơ mặt phân hóa giúp người biểu hiện tình cảm

P

paperflower

Chính xác,không chỗ ...chê ^^

Tiếp nhé!!!!
1)Vì sao protein trong thức ăn bị dịch vị phân huỷ nhưng protein của lớp niêm mạc dạ dày lại đc bảo vệ và không bị phân huỷ?
2)Vì sao trong thời kì thuộc Pháp,đồng bào các dân tộc ở Việt Bắc và Tây Nguyên đốt cỏ tranh lấy tro để ăn?
3)Vì sao mùa hè,da người ta hồng hào,còn mùa đông,nhất là trong khi trời giá rét,da thường tái hoặc sởn gai ốc?

G

gauxam1972

Hoạt động hô hấp

Cho mình hỏi một số câu này nha
1 / Sự thông khí ở phồi là gì ?
2 / Cho biết sự khác nhau của trao đổi khí ở phổi và ở tế bào ? Từ đó cho biết ở nơi nào mới thật sự trao đổi khí ?
3/ Nêu mối liên quan giữa trao đổi khí ở phổi và ở tế bào ?
:khi (2)::khi (2)::khi (2)::khi (2):

H

hongnhung.97

Cho mình hỏi một số câu này nha
1 / Sự thông khí ở phồi là gì ?
2 / Cho biết sự khác nhau của trao đổi khí ở phổi và ở tế bào ? Từ đó cho biết ở nơi nào mới thật sự trao đổi khí ?
3/ Nêu mối liên quan giữa trao đổi khí ở phổi và ở tế bào ?
:khi (2)::khi (2)::khi (2)::khi (2):

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=127156&page=4 ~~> Bạn tham khảo tại đây nha ;)). Mình nghĩ đây là kiến thức trong sách giáo khoa có ~~> Bạn nên đọc và tìm hiểu nó đã nhé ;)

Chính xác,không chỗ ...chê ^^

Tiếp nhé!!!!
1)Vì sao protein trong thức ăn bị dịch vị phân huỷ nhưng protein của lớp niêm mạc dạ dày lại đc bảo vệ và không bị phân huỷ?
2)Vì sao trong thời kì thuộc Pháp,đồng bào các dân tộc ở Việt Bắc và Tây Nguyên đốt cỏ tranh lấy tro để ăn?
3)Vì sao mùa hè,da người ta hồng hào,còn mùa đông,nhất là trong khi trời giá rét,da thường tái hoặc sởn gai ốc?

Câu 1: Vì có lớp tế bào tiết dịch nhầy ngăn cản sự tiếp xúc giữa pepsin [pesinogen + HCl] và protein ~~> liên kết của protein ko bị bẻ gãy để tạo thành các chuỗi protein ngắn
Câu 2: Cung cấp muối + chất khoáng cho cơ thể ~~> thiết lập quá trình tổng hợp tạo thành enzim giúp hoạt động cơ thể ổn định.
Câu 3: Vì sự giãn nở của mạch máu. Mùa đông ngăn sự tỏa nhiệt ~> mạch máu co ~> tái + sởn gai ốc để sinh nhiệt [cơ chế đảm bảo thích ứng của cơ thể]. Mùa hè nhiệt độ cơ thể lên cao ~> cần tỏa nhiệt để cân bằng nhiệt cơ thể ~> mạch máu giãn ~> hồng hào

P

pezinnylovezingme

Cho mình hỏi cái này các bạn ơi. Những hoạt động chủ yếu của ruột non là gì?
♥♥♥IlI pe nancy xấu xí thời đại sinh học IlỈ♥♥♥

P

pokemon_011

Cấu tạo

Gồm 4 lớp cơ bản: màng bọc, lớp cơ, lớp dưới niêm mạc, lớp niêm mạc. Lớp cơ gồm: cơ dọc, cơ vòng. Ruột non gồm 3 phần: tá tràng, hổng tràng và hồi tràng. Tá tràng là đoạn đầu, nơi có ống dẫn chung dịch mật và dịch tụy nhờ vào Cơ Oddi. Tuyến ruột tiết ra tuyến ruột và tế bào tiết chất nhầy. Dịch mật có muối mật và muối kiềm. Ruột non là ống dài nhất trong ống tiêu hóa (tới 2-3m).Tổng diện tích bề mặt bên trong của ruột non đạt tới 400-500m2 nhờ vào lớp niêm mạc ruột có các nếp gấp với các lông ruột và lông cực nhỏ. Hoạt động tiêu hóa chủ yếu ở đây là về mặt hóa học. Có các
mạch máu, mao mạch bạch huyết phân bố dáy đặc tới từng lông ruột.
Tiêu hóa

Ruột hấp thu theo hướng tích cực: thức ăn được hấp thu hết khi tiêu hóa. Glucid -> đường Maltose -> Glucose lipide dưới tác động của enzyme lipase chuyển thành Acid béo và Glycegol Protein xuống ruột non thành Polypeptide Tụy có enzyme Trypsin Ruột có enzyme Trypsinogen + entersrokinase -> Trypsin Polypeptide + Trypsin -> Amino Acid

Hấp thu

Chất dinh dưỡng được hấp thu qua thành ruột. Mạch máu: Các chất dinh dưỡng và 30% lipid lẫn chất độc đi qua gan để lọc, sau đó theo tĩnh mạch chủ dưới về tim. Mạch bạch huyết: Vitamin tan trong dầu và 70% lipid theo tĩnh mạch chủ trên về tim

T

tomandjerry789

Tiếp nào mọi người. :)
1. Tại sao chạy cự ly xa có thể rèn luyện cho tim khoẻ?
2. Tại sao xem TV xong phải rửa mặt?

D

danghoangyennhi1998

Tiếp nào mọi người. :)
1. Tại sao chạy cự ly xa có thể rèn luyện cho tim khoẻ?
2. Tại sao xem TV xong phải rửa mặt?
1,Mình được biết là khi chạy cự ly xa, cơ bắp hoạt động mạnh, máu cần nhiều oxy và chất bổ, máu từ tim chuyển đi khắp cơ thể tăng lên gấp bội. Nên chạy cự ly xa giúp rèn luyện tim, có một trái tim khỏe mạnh.
2,Xem TV xong phải rửa mặt vì :
Khi mở máy, luồng electron bắn phá lên màn huỳnh quang liên tục làm cho màn huỳnh quang có điện tích tĩnh, tác dụng tới bụi trong không khí, xem TV quá lâu hoặc tiếp xúc với màn huỳnh quang trong thời gian dài thì số vi sinh vật và hạt biến thái này sẽ bám lên da người gây bệnh về da. Cho nên xem TV tốt nhất là phải rửa mặt để tránh bệnh về da.

• Like
Reactions: Latent
A

anhchangque

Trả lời mấy câu này nữa:
1. Một ngưòi bị triệu chứng thiếu axit ở dạ dày thì sự tiêu hoá ở ruột non có thể như thế nào ?
2. Thế nào là ăn uống đúng cách ?
3. Chứng minh rằng tế bào là đơn vị cấu tạo và chức năng của sự sống

Last edited by a moderator:
T

tomandjerry789

Trả lời mấy câu này nữa:
1. Một ngưòi bị triệu chứng thiếu axit ở dạ dày thì sự tiêu hoá ở ruột non có thể như thế nào ?
2. Thế nào là ăn uống đúng cách ?
3. Chứng minh rằng tế bào là đơn vị cấu tạo và chức năng của sự sống

1. Khi đó, sự tiêu hóa ở ruột non sẽ diễn ra lâu hơn. Nguyên nhân là do axit trong dạ dày giúp enzim pepsin ở dạ dày hoạt động để phân giải protein thành các đoạn peptit, nên khi thiếu axit thì protein sẽ không được phân giải ở dạ dày mà phải tới ruột non mới được phân giải. Mặt khác, không có axit còn ảnh hưởng tới cơ chế đóng mở cơ vòng môn vị.
3. • Tế bào là đơn vị cấu tạo: mọi cơ quan của cơ thể đều được cấu tạo từ tế bào.
• Tế bào là đơn vị chức năng: Các tế bào đều tham gia vào hoạt động chức năng của các cơ quan. Ví dụ: Hoạt động của các tế bào cơ tim giúp cho tim co, dãn, từ đó tim co bóp và tạo ra lực đẩy để máu vào hệ mạch; các tế bào tuyến tiết dịch vào ống tiêu hoá để biến đổi thức ăn về mặt hoá học...

Top Bottom