[Sinh học 7 + 8] Hàng.... vạn câu hỏi vì sao ^^

Status
Không mở trả lời sau này.
Q

quangnhatkut3

Bò tót (danh pháp khoa học: Bos gaurus, tên địa phương con min[1], trước đây được gọi là Bibos gauris), còn gọi là con gaur, là động vật thuộc bộ Guốc chẵn (Artiodactyla), họ Trâu bò (Bovidae) có lông màu sẫm và kích thước lớn, sinh sống chủ yếu ở vùng đồi của Ấn Độ và Đông Nam Á. Chúng có thể sinh sống ở dạng hoang dã hay đã được con người thuần hóa. Nó còn có tên gọi khác là bò rừng Mã Lai hay bò rừng bizon Ấn Độ. Trên thực tế, bò tót không có quan hệ gần với bò rừng bizon ở châu Âu và Bắc Mỹ. Tại Việt Nam, bò tót được người dân tộc thiểu số gọi là con min, nghĩa là trâu rừng, do chúng có hình dáng tương tự loài trâu. Bò tót đã được các chuyên gia động vật học trên thế giới thừa nhận là một loài bò rừng lớn nhất trong tự nhiên, to lớn hơn cả trâu rừng châu Á và bò rừng bizon Bắc Mỹ. Một con bò đực trưởng thành thường nặng hàng tấn.
Biết chừng đó thui à !!!

H

hongnhung.97

@quangnhatkut3: cảm ơn thông tin ah

^^ nhưng theo em thì cái tên kia ah ^^

em nghĩ là do người xưa thấy mức độ hung hăng của nó ^^

nếu để ý sẽ thấy trong mấy trận đấu bò thường thì người ta hay khiêu khích nó và nó tức giận, nhảy "tùm lum"

--> gọi là tót

còn tên bò thì như anh nói nó thuộc họ trâu bò ^^

hết ah

H

hongnhung.97

tiếp nào ^^

1. vì sao nói châu chấu biến thái không hoàn toàn?

2. Vì sao thành mao mạch chỉ có một lớp biểu bì mỏng?

Q

quangnhatkut3

để anh Bóc teemmm nhé
Theo mình :
Châu chấu biến thái không hoàn toàn vì hình đáng của nó ở giai đoạn con giống như châu chấu trưởng thành
Câu 2: để nhỏ và phân nhánh len lỏi nến các rế bào cơ thể tạo đk cho sự trao đổi chất với các tế bào
Mình chỉ pjk chừng đó thui có j` bổ sung nhé

H

hongnhung.97

@ quangnhathut3:
- câu 1: anh trả lời đúng rùi ^^
nhưng bổ sung thêm cho rõ chút ah: châu chấu non nở ra đã giống trưởng thành nhưng nhỏ, chưa đủ cánh, phải sau nhiều lần lột xác mới trở thành con trưởng thành
- câu 2: ý em là thành mao mạch anh ah ^^
Để phù hợp với chức năng của mao mạch là trao đổi khí và chất
cảm ơn anh đã trả lời câu hỏi ^^

H

hongnhung.97

tiếp nào ^^

1. vì sao nói châu chấu rất có hại

2. Vì sao thành cơ tâm thất trái dày hơn thành cơ tâm thất phải?

mời bà con tham gia tiếp

B

bugha

câu 1: châu chấu có hại vì chúng phá hoại mùa màng, cây cối, hơn nữa, tốc độ sinh sản của chúng cũng rất lớn, đặc biệt là khi có nguồn thức ăn dồi dào => đẻ nhìu hơn @@
câu 2: thành tâm thất trái dày nhất vì tâm thất trái có nhiệm vụ bơm máu cho động mạnh chủ, đưa máu đến tất cả các cơ quan trong cơ thể, thành tâm thất dày sẽ tạo dc áp lực máu lớn hơn, máu truyền dc tới tận ngón chân :D ( tại học lâu oy nên mình chỉ nhớ ý, ko biết từ ngữ dùng đúng ko )

H

hongnhung.97

@ bugha: đúng ùi ^^
câu 1: mình nghĩ nên thêm chút^^
vì chúng ăn thực vật, lại phàm ăn nên có hại
(vd: trong lịch sử, nhiều lần châu chấu phát triển thành những dịch lớn, phá hoại hết mùa lúa và hoa màu, gây ra mất mùa, đói kém)

tiếp nào ^^

1. vì sao nói mai mực có cấu tạo đơn giản nhất?

2. Vì sao mạch bạch huyết chảy từ ruột ra lại có dạng sữa

<câu hỏi sai sót gì mong bà còn sửa chữa hộ ^^>

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

do không có câu trả lời nên mình xin đưa ra đáp án lun nha ^^
1. mai mực chỉ có lớp giữa phát triển (phần còn lại của vỏ tiêu giảm) <giúp thích nghi với lối sống bơi lội tích cực trong nước biển>
2. Vì trong đó có chứa chất dinh dưỡng

B

bugha

h mới biết cái mai mực đó như thế, post câu hỏi típ đi bạn :D, à mà ng chơi có dc post câu hỏi ko nhỉ

mình xin post 2 câu hỏi nhé:
1/ vì sao xương rồng lại có nhiều gai mà ko có lá ?
2/ vì sao phần đuôi cá có rất nhiều xương nhỏ ( jong như khi ăn cá có mấy cái xương dăm ấy :D )

D

dandelion1912

1/ vì sương rồng thường sống ở những nơi ít nước nên lá biến thành gai để giảm sự thoát hơi nước

2/ vì phần đuôi cá có vai trò như một mái trèo nên cần có các xương cứng.
mình hỏi típ nè:

thanks câu hỏi của bạn ^^
nhưng bạn vào đây xem lại cách post bài của pic nha ^^
thanks all

H

hongnhung.97

mình xin post tiếp câu hỏi nhá ^^
câu trả lời trên hình như hơi thiếu thì phải ^^ mời bugha vào sửa vậy ^^
1.
vì sao cá đèn lồng lại phải có một cái đèn nhỏ .
2. vì sao thành cơ tâm thất trái dày nhất?

P/s mình đã thanks một bài khác cho dandelion1912

D

dandelion1912

trả lời nè

câu 1 mình bít rùi nên để mọi người trả lời
câu 2:do tâm thất trái phải bơm máu đi mmoojt quãng đường khá dài.

cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi hộ
nhưng đây là box Sinh (còn câu đó là Lí mà)
và mong bạn có thể bỏ chút ít thời gian để ghé qua đây để đọc qua nội dung pic nha

B

bugha

1/ vì sương rồng thường sống ở những nơi ít nước nên lá biến thành gai để giảm sự thoát hơi nước

2/ vì phần đuôi cá có vai trò như một mái trèo nên cần có các xương cứng.
mình hỏi típ nè:

uhm, mình xin bổ sung thêm
câu 2: đuôi cá có tác dụng như mái chèo giúp cá bơi lội nên cần có nhìu xương nhỏ để hoạt động uyển chuyển, linh hoạt

H

hongnhung.97

tiếp nha ^^

câu 1: vì sao nói khả năng di chuyển của châu chấu linh hoạt?

câu 2: Vì sao khi bị ngã, trên da lại thâm tím?

L

liaolin

Câu 2: Vì thiếu vitamin B12, K, C hay acid Folic hoặc bị bệnh lupus, bệnh xơ gan hay do thiếu hụt gen... , cơ thể không sản xuất đủ tiểu huyết cầu hoặc tiểu huyết cầu không đảm đương được vai trò của nó, tình trạng xuất huyết dưới da rất dễ xảy ra cho dù không có va chạm thương tích nào.

khả năng di chuyển của châu chấu linh hoạt là vì nhờ có đôi càng khoe mạnh giúp chúng phóng lên cao dễ dàng

H

happy_1809

tiếp nha ^^

câu 1: vì sao nói khả năng di chuyển của châu chấu linh hoạt?

câu 2: Vì sao khi bị ngã, trên da lại thâm tím?
- câu 1: vì châu chấu có đôi chân sau lớn, khỏe. di chuyển chủ yếu là bò, bay nhảy, sức bật tốt
- câu 2: mình còn thêm lí do nữa là khi va đập mạnh, các mạch máu nhỏ ko chịu được áp suất nên bị vỡ ra, gây thâm tím

H

hongnhung.97

câu trả lời của bà con đều rất hay ^^
nhưng mình thêm chút nha
câu 1: vì châu chấu có thể bò bằng cả 3 đôi chân trên cây, hay nhảy từ cây này sang cây khác bằng đôi chân sau (thường gọi là càng) hoặc nhảy, rồi sau đó bay bằng cánh nếu di chuyển xa
câu 2: vì khi bị ngã, một khu vực nào đó bị va chạm manh--> tiểu cầu vỡ do va chạm vào thành mạch--> gây đông máu--> thấy thâm tím

H

hongnhung.97

tiếp nào^^
câu 1: vì sao số lượng trứng trong mỗi lứa cá rất lớn?
câu 2: vì sao mùa hè, da người ta hồng hào, còn mùa đông, nhất là khi trời rét, da thường tái hoặc sởn gai ốc

B

bugha

câu 1: cá mẹ đẻ nhiều trứng vì trứng cá thụ tinh ngoài, nên khả năng thụ tinh thành công ko cao, ngoài ra, bị các loài khác ăn mất nên cá mẹ fai đẻ nhìu
câu 2: mùa hè, trời nóng, lỗ chân lông mở rông để thoát mồ hôi, làm giảm thân nhiệt, các mạch máu dãn nở, nên trông hồng hào. Mùa đông lạnh, mạch máu co lại, nên nhìn da tím ngắt hoặc xanh xanh :D lỗ chân lông co lại giảm mất thân nhiệt ( nổi da gà, run sinh nhiệt )

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom