Sinh 12 SINH HỌC 12 - ý 4 câu 35 đề thi thử tốt nghiệp 2023 chuyên Lam Sơn - Thanh Hóa

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,515
316
19
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3

Bình Bình An An

Học sinh
Thành viên
10 Tháng tư 2022
9
2
21
21
Bà Rịa - Vũng Tàu
Đề gốc như thế nào ạ? Chứ bạn nói thế mình cũng chưa hiểu đề lắm
ha_duong21Đề đây ạ. Phiền bạn giải thích chi tiết ý 4 cho mình được không ạ?

Chiều cao cây được di truyền theo kiểu tương tác cộng gộp, mỗi gen có 2 alen và các gen phân ly độc lập với nhau. Ở một loài cây, chiều cao cây dao động từ 6 cm đến 36 cm. Người ta tiến hành lai cây cao 6 cm với cây cao 36 cm cho đời con đều cao 21 cm. Ở F2 cây có chiều cao 6 cm chiếm tỉ lệ 1/64. Theo lí thuyết, có bao nhiêu phát biểu sau đây là đúng? I. Có 3 cặp gen quy định chiều cao cây. II. F2 có 6 loại kiểu hình khác nhau. III. Ở F2, tỉ lệ cây cao 11 cm bằng tỉ lệ cây cao 26 cm. IV. Ở loài này, số phép lai mà kết quả thu được ở đời con có 5 kiểu hình là 33 phép lai khác nhau (không tính đến vai trò của bố và mẹ). A. 1 B. 2 C. 3 D. 4

View previous replies…

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,515
316
19
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
Đề đây ạ. Phiền bạn giải thích chi tiết ý 4 cho mình được không ạ?

Chiều cao cây được di truyền theo kiểu tương tác cộng gộp, mỗi gen có 2 alen và các gen phân ly độc lập với nhau. Ở một loài cây, chiều cao cây dao động từ 6 cm đến 36 cm. Người ta tiến hành lai cây cao 6 cm với cây cao 36 cm cho đời con đều cao 21 cm. Ở F2 cây có chiều cao 6 cm chiếm tỉ lệ 1/64. Theo lí thuyết, có bao nhiêu phát biểu sau đây là đúng? I. Có 3 cặp gen quy định chiều cao cây. II. F2 có 6 loại kiểu hình khác nhau. III. Ở F2, tỉ lệ cây cao 11 cm bằng tỉ lệ cây cao 26 cm. IV. Ở loài này, số phép lai mà kết quả thu được ở đời con có 5 kiểu hình là 33 phép lai khác nhau (không tính đến vai trò của bố và mẹ). A. 1 B. 2 C. 3 D. 4
Bình Bình An AnCâu này trong mã đề của mình là câu 32
Để đời con có 5 loại KH thì P phải có tổng 4 cặp gen dị hợp
F1 chỉ có tối đa 4 alen trội tạo ra 5 KH vì TH KG có 4 alen trội + TH KG có 3 alen trội + TH KG có 2 alen trội + TH KG có 1 alen trội + một trường hợp không có alen trội nào (aabbdd)

Bình Bình An An

Học sinh
Thành viên
10 Tháng tư 2022
9
2
21
21
Bà Rịa - Vũng Tàu
Câu này trong mã đề của mình là câu 32
Để đời con có 5 loại KH thì P phải có tổng 4 cặp gen dị hợp
F1 chỉ có tối đa 4 alen trội tạo ra 5 KH vì TH KG có 4 alen trội + TH KG có 3 alen trội + TH KG có 2 alen trội + TH KG có 1 alen trội + một trường hợp không có alen trội nào (aabbdd)
ha_duong21Mình cũng xét từ 0 alen trội lên nên tối đa của mình cũng 4 alen trội. Nhưng mà giáo viên mình hỏi vặn lại là tại sao không thể là tối đa 5 alen trội hay 6 alen trội. Bạn biết vì sao không ạ?

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,515
316
19
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
Mình cũng xét từ 0 alen trội lên nên tối đa của mình cũng 4 alen trội. Nhưng mà giáo viên mình hỏi vặn lại là tại sao không thể là tối đa 5 alen trội hay 6 alen trội. Bạn biết vì sao không ạ?
Bình Bình An AnVì nó là tương tác cộng gộp , nếu 5 alen trội thì tạo ra 6 KH mà 6 alen trội thì tạo ra 7 KH

• Love
Reactions: Bình Bình An An
Top Bottom