[sinh]giup minh với

Status
Không mở trả lời sau này.
L

linkhoney

Tui nho trong de thi thu cua co Thuy truong Ams co viet ve dot bien Robestson ( tach tam va dung hop tam) tui khong biet khai niem ma ban hoi, nhung tui biet ve DB Robetson do, do la dot bien chuyen doan nhiem sac the, dot bien nay la nguyen nhan cua su khac nhau 2n=46 cua nguoi va 2n=48 cua tinh tinh. Do nha bac hoc Robetson phat hien ra. Noi the thoi, biet dau no lien quan den nhau. Ban hoi nhung cau kho qua!

R

rapper27

@gen đa hiệu :1gen có chức năng quy định n` tính trạng # voi' đa gen :đa gen là hiện tượng n` gen thuộc n~ lôcut khác nhau cùng tương tác để quy định 1 tính trạng (tương tác gen)
@Bệnh hồng cầu lưỡi liềm : do đột biến dạng thay cặp nu ở chuõi Bêta phân tử hemoglobin người ,aa thứ 6 là glutamix bị thay bở valin ==> HbA bị biến thành HbS ,ok ?

L

linkhoney

Uh, dot bien hong cau hinh luoi liem la mot loai dot bien do gen quy dinh tong hop hemoglobin, day la dot bien dang thay the cap A-T thanh cap T-A, lam cho aa thu 6 trong chuoi beta la axit glutamic bi thay the bang valin. Lam cho hong cau HbA bien thanh HbS, hong cau tron tro thanh dang luoi liem, lam giam kha nang van chuyen oxi, thieu mau va dan den nhieu benh tat nguy hiem khac, Day la dot bien gen troi, nguoi mang gen dong hop SS, quy dinh hong cau hinh liem se bi thieu mau nang va chet, nguoi mang gen di hop tu Ss thi thieu mau nhe, song nhung mang benh, nguoi dong hop lan ss la binh thuong. Do la nhung j ma tui biet ve hong cau hinh liem.

S

snowhot

tách tâm và dung hợp tâm thuộc phần chuyển đoạn robinson, tách tâm thì NST dc tách ra sẽ phát triển thành NST mới còn dung hợp tâm thì 2 NST dính vào nhau và dung hợp thành một, cái này cũng giống như bên dị bội, nó sẽ tạo db NST và xảy ra ở 1 hoặc 1 số nst

V

vanlongthan

học ko phân ban mà nhìn mọi người bàn chương trình phân ban thấy sợ wa' ^^

S

snowhot

tớ cũng học không phân ban, nhưng bữa đó học chui lớp kế bên nghe dc phần này nên ko chắc ăn lắm, cỡ 99% à, nếu kiến thức có sai các bạn sữa hộ tớ nhé

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom