[sinh]giup minh với

Status
Không mở trả lời sau này.
N

nobita252

1/ Giao tử thuần khiết hiểu nôm na là giao tử chỉ chứa một gen trong cặp gen tương ứng.

2/ Mình chưa nghe di truyền đa hiệu, chỉ biết di truyền đa gen và gen đa hiệu thôi. Bạn muốn hỏi cái nào?

3/ Mình ko nhớ fần này nằm ở mục nào? Đột biến NST hay là Kĩ thuật di truyền? Bạn nói rõ để mình tìm tài liệu.

S

sheng

cho mình hỏi nha
vì sao tế bào não ko phân chia được
có phải vì ko có trung tử ko :D :shock: :roll:

L

leduchoang

Mình muốn hỏi cả hai cả di truyền đa gen và gen đa hiệu.
Phần tách tâm và dung hợp tâm nằm trong phần kĩ thuật di truyền ấy. Mình đọc sách thấy hỏi:
Trong các cách sau đây, cách nào là nguyên nhân tao ra hiện tượng thể đa bội?
A/Rối loạn phân bào I
B/Rối loạn phân bào II
C/ Lai # loài
D/ Tách tâm
E/ Dung hợp tâm
Giúp mình với nha

B

baokim2

Re: giup minh với

leduchoang said:
mình có 1 số khái niệm hok rõ:
1/ Giao tử thuần khiết là gì?
2/Thế nào là di truyền đa hiệu?
3/Tách tâm và dung hợp tâm là gì? Do ai đề xướng?
Giúp mình với nha! Cảm ơn rất nhiều

2. Di truyền đa hiệu chắc là gen đa hiệu. còn đa gen thì ai gọi là đa hiệu hả bạn?
Bản chất là một cặp gen quy định nhiều tính trạng.
VD:A: cánh ngắn, đốt thân ngắn
a: cánh dài, đốt thân dài (rùi)

leduchoang said:
Mình muốn hỏi cả hai cả di truyền đa gen và gen đa hiệu.
Phần tách tâm và dung hợp tâm nằm trong phần kĩ thuật di truyền ấy. Mình đọc sách thấy hỏi:
Trong các cách sau đây, cách nào là nguyên nhân tao ra hiện tượng thể đa bội?
A/Rối loạn phân bào I
B/Rối loạn phân bào II
C/ Lai # loài
D/ Tách tâm
E/ Dung hợp tâm
Giúp mình với nha

Tách tâm và dung hợp tâm hình như không phải trong kĩ thuật di truyền mà là biến dị( mình nghĩ vậy)
Khái niệm thì chịu nhưng mình tự suy luận để hiểu rõ bản chất.(=>gây ra đột biến số lượng nst thể dị bội)
còn câu đó thì pótay :D. Chọn cái nào cũng không được...

N

nobita252

Bệnh hồng cầu liềm là do đột biến thay thế nu, làm cho 1 a.a bị biến đổi thành a.a khác trong chuỗi polipeptit. Cái này gọi là đột biến nhầm nghĩa trong topic biến dị của mình đó !:D

S

sheng

nobita252 said:
Bệnh hồng cầu liềm là do đột biến thay thế nu, làm cho 1 a.a bị biến đổi thành a.a khác trong chuỗi polipeptit. Cái này gọi là đột biến nhầm nghĩa trong topic biến dị của mình đó !:D
đột biến nhầm nghĩa là thế nào hả bạn
mình chỉ biết bệnh đó do đột biến thay thế cặp nu trong chuỗi beta của phân tử hemoglobin thôi

N

nobita252

sheng said:
nobita252 said:
đột biến nhầm nghĩa là thế nào hả bạn
mình chỉ biết bệnh đó do đột biến thay thế cặp nu trong chuỗi beta của phân tử hemoglobin thôi
để hiểu qua đột biến nhầm nghĩa là gì, mời bạn ghé qua topic BIến dị của mình :D
ĐÚng như bạn nói, bệnh hồng cầu liềm là do đột biến thay thế cặp nu nhưng ko fải trong fân tử hemoglobin mà là trong gen mã hoá qui định nên protein cấu tạo hemmoglobin.

H

huong18vn

leduchoang said:
Theo mình hiểu thì như này các bạn tham khảo:
1. giao tử thuần khiết là giao tử sinh ra từ cơ thể thuần thủng ^^ cái này cóa nghe cô giáo nói qua.
2. Di truyền đa hiệu là 1 trường hợp của tương tác gen ^^ cóa tính trạng đa gen và gen đa hiệu mờ. Trong trường hợp tính trạng đa gen thì là nhiều gen quy định 1 tính trạng, còn trong trường hợp gen đa hiệu thì là 1 gen quy định nhiều tính trạng: như trường hợp 1 gen quy định cả 2 tính trạng: độ dài cánh, độ dài đốt thân và sức sống của ấu trùng của ruồi giấm ý ^^
3. tách tâm và dung hợp tâm là thuộc trong đột biến Robesơn do Robeson đề xướng còn nội dung cụ thể như nào đừng hỏi mình vì cái này học trong chương trình phân ban mình cũng không rõ lắm

V

vanlongthan

leduchoang said:
----------
cái này là chương trình phân ban hả bạn ???

H

huong18vn

hik top qua lâu roài mờ vanlongthan còn lôi lên ^^ hem biết có trong chương trình fân ban không nữa vì mình học không fân ban^^

N

nobita252

Em mang tiếng học chuyên nhưng trường em lại thi chương trình ko phân ban nên cũng chả biết đường nào mà lần! :(

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom