[sinh]Giải giúp mình

H

hoacucxinh91

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xác định tỉ lệ kiểu gen, số loại kiểu gen, tỉ lệ kiểu hình, số loại kiểu hình ở F2 trong những trường hợp sau:
a) F1: AaBb x AABb
b) F1: AaBb x aaBb
c) F1: Aabb x AaBb
Tiện thể giải thích giúp mình tại sao lại ra được đáp án nhá! Thanks

H

hunganhdo

Xác định tỉ lệ kiểu gen, số loại kiểu gen, tỉ lệ kiểu hình, số loại kiểu hình ở F2 trong những trường hợp sau:
a) F1: AaBb x AABb
b) F1: AaBb x aaBb
c) F1: Aabb x AaBb
Tiện thể giải thích giúp mình tại sao lại ra được đáp án nhá! Thanks

oh, tính cái này có công thức cả rồi mà

tớ cho nà:
+) tỉ lệ phân li kiểu gen ở F2=(1+2+1)^n
+) số lượng các loại kiểu gen ở F2 =3^n
+) tỉ lệ phân li kiểu hình F2= (3+1)^n
+) số lượng các loại kiểu hình F2=2^n
***với n là số cặp gen dị hợp
vd: câu a
+) tỉ lệ kiểu gen F2 = (1+2+1)^2 vì có 2 cặp gen dị hợp
......làm tương tự theo công thức nha

Last edited by a moderator:
N

nh0c_coi

wer ! phải như thế này chứ bạn :
Tỉ lệ phân li kiểu gen ở F2 (1 : 2: 1) ^ n
Tỉ lệ phân li kiểu hình ở F2 ( 3 : 1 ) ^ n
hj , theo mình phải vít thế này thì rõ hơn đúng hum bạn !!!

H

hunganhdo

đây người ta hỏi là xác định tỉ lệ phân li cơ mà, ví dụ như(1:2:1)^n thì tính làm sao được
**nói chung đây chỉ là công thức sách giáo khoa đã nói rất rõ, ai cần tìm hiểu thì về đọc sgk sinh 12 NC t48.

C

camdorac_likom

Cứ làm như một bài toán lai mình cứ ra được tỉ lệ kiểu gen, kiểu hình là được ý. Bài này phải viết hẳn hoi giao tử, hợp tử ra.

H

hunganhdo

Cứ làm như một bài toán lai mình cứ ra được tỉ lệ kiểu gen, kiểu hình là được ý. Bài này phải viết hẳn hoi giao tử, hợp tử ra.

cái này tùy vào câu hỏi thôi! cần gì phải viết G rồi F ra làm gì trong khi người ta chỉ hỏi các tỉ lệ đó, mà đã có công thức sẵn rồi.khi nào áp dụng được thì áp dụng, như nay thi trắc nghiệm mà cứ trâu cày như vậy thì mất công quá mà bao giờ cho xong

N

nganngo90

như các bạn thảo luận thì nếu có phép lai
AaBbCcDdxAaBbCcDd thì tỉ lệ cây có kiểu gen là
AaBbCcDd o? F1 là bao nhiêu

H

hunganhdo

như các bạn thảo luận thì nếu có phép lai
AaBbCcDdxAaBbCcDd thì tỉ lệ cây có kiểu gen là
AaBbCcDd o? F1 là bao nhiêu

trời, cái này cậu cứ viết rồi thống kê lại là được thôi, vì hok có công thức tính Kg ở F1 mà số lượng giao tử mỗi bên của cái này là 2^4=16, rất nhiều nên hok thể viết ra đây được

N

nganngo90

vây thì hteo bạn một bài trắc nghiệm thế này mất bao nhiêu thời gian
mà mỗi câu chỉ có hơn 1 phút
dĩ nhiên là phải có cách giải rồi
vây nên dừng kêu bạn kia là trâu chứ

H

hunganhdo

tớ bảo là đừng có giải cách như trâu cày chứ hok nói bạn ý là trâu, đọc thì đọc cho rõ chứ.vì bài ấy có công thức cả rồi mà bạn ý lại phải viết hết ra từ P->F thì tớ mới bảo là phải áp dụng công thức đi,còn tuy6f từng bài với câu hỏi # mà mình chọn câu trả lời cho phù hợp chứ, có phải bài nào cũng giống nhau đâu

N

nganngo90

hj` hj`mình chỉ nói vậy thôi chứ đã có cách giải từ lâu rồi cám ơn bạn đã bày cách giải mấy ngày nha

N

ntba1

giúp mình với
phép lai về 3 cặp tính trạng trội,lặn hoàn toàn giửa 2 cá thể AaBbDb xAaBbDd sẽ cho thế hệ sau
A 8kiểu hình,18 kiểu gen B 8 kiểu hình 27 kiểu gen
C 8 kiểu hình 12 kiểu gen D 4 kiểu hình 9 kiểu gen
mình ngĩ đáp án là câu `B nhưng xem kết quả thì đáp án lại lá câu À bạn nào biết làm giúp mình với

B

bombombi

cái này dễ mà, tách riên từng cái ra mà làm,  lai với  thì  có tỉ lệ 1/2, xong nhân vào là xong
đơn giản mà

X

xuxu_96

vì phép lai 3 cặp tính trạng mà dị hợp 3 cặp nên
\Rightarrow số KG 3^3 = 27
số KH 2^3 =8

Top Bottom